Hủy hóa đơn nhiều liên tục có bị phạt không ?

• Thread starter lanhuong_8
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lanhuong_8

Guest
16/12/06
2
0
0
Hanoi
các anh chị cho em hỏi với
tháng 11 em hủy 2 số hóa đơn
nhưng sang tháng 12 em lại hủy 3 số hóa đơn ( tất cả đều vẫn còn trong cuống chưa xé ra chỉ mới gạch chéo thôi ạ)
em đang lo là hủy nhiều thế có bị làm sao không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hienxb

Trung cấp
8/12/06
64
0
6
TPHCM
không sao hết, bạn cứ yên tâm! sai thì mình hủy để làm lại cho đúng

L

lanhuong_8

Guest
16/12/06
2
0
0
Hanoi
hihi thanks các bác
thế là em yên tâm rùi

N

Ngoc Thu

Trung cấp
1/6/06
58
0
6
42
Phu yen
Viết sai thì hủy hóa đơn, còn hơn phải tẩy xóa đó em.

H

hoathanh815

Trung cấp
12/12/06
123
2
18
Viet Nam
Bạn không được phép sửa chữa trên hóa đơn, sẽ bị phạt rất nặng về tội sửa chữa rồi đóng dấu

H

hoathanh815

Trung cấp
12/12/06
123
2
18
Viet Nam
Nếu liên 2 hóa đơn đó còn lưu trong cuốn hóa đơn chưa xé khỏi cuốn, bạn gạch chéo 3 liên kèm công văn giải trình lý do hủy và ghi rõ thay thế bằng các hóa đơn nào, rồi viết thay thế 12 HĐ đó trong tháng này, sau đó trong tờ khai thuế GTGT tháng này ghi giảm DT và thuế GTGT đầu ra các HĐ đó trên dòng điều chỉnh giảm của các kỳ trước. Còn trên bảng kê HHDV bán ra và tờ khia thuế GTGT tháng này vẫn kê khai bình thường 12 HĐ bạn đã viết thay thế.

1

123tram

Guest
13/11/06
54
0
0
TP. HCM
Các bạn ơi mình cũng có TH giống như vậy, tháng 12 này mình hủy 1 HĐ vì ghi sai ĐG nhưng mình đã xé liên 2 ra rồi, vậy cuối tháng mình phải kê khai thuế làm sao vậy, mình mới vào nghề chưa gặp TH này bao giờ, mong các bạn hướng dẫn giúp.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
lanhuong_8 nói:
các anh chị cho em hỏi với
tháng 11 em hủy 2 số hóa đơn
nhưng sang tháng 12 em lại hủy 3 số hóa đơn ( tất cả đều vẫn còn trong cuống chưa xé ra chỉ mới gạch chéo thôi ạ)
em đang lo là hủy nhiều thế có bị làm sao không ?
hoathanh815 nói:
Nếu liên 2 hóa đơn đó còn lưu trong cuốn hóa đơn chưa xé khỏi cuốn, bạn gạch chéo 3 liên kèm công văn giải trình lý do hủy và ghi rõ thay thế bằng các hóa đơn nào, rồi viết thay thế 12 HĐ đó trong tháng này, sau đó trong tờ khai thuế GTGT tháng này ghi giảm DT và thuế GTGT đầu ra các HĐ đó trên dòng điều chỉnh giảm của các kỳ trước. Còn trên bảng kê HHDV bán ra và tờ khia thuế GTGT tháng này vẫn kê khai bình thường 12 HĐ bạn đã viết thay thế.
Ôi trời, không biết hoathanh815 đọc nhầm hay hiểu nhầm.

Với hóa đơn viết sai chưa xé khỏi cùi mà hủy thì chỉ cần gạch chéo và cẩn thận thì ghi thêm "Hỏng, hủy bỏ" là đủ, không cần công văn giải trình, không cần phải nêu hóa đơn xuất thay thế và ... nói chung là không rườm rà phức tạp như bạn nói.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA