năm 2006 hạch toán lại phần xót của năm 2005?

• Thread starter study1003
  • Ngày gửi
S

study1003

Trung cấp
8/8/06
132
0
0
TP.HCM
năm 2006 hạch toán lại phần sót của năm 2005?

Giúp em giải quyết vấn đề này với!
Năm 2005 CTY em vay tiền ngân hàng (ví dụ 100.000usd)để mua một số hàng hóa bên TRUNG QUỐC và trả bằng chuyển khoản. Nhưng lại ko hạch toán đã vay tiền của ngân hàng và trả tiền cho người bán bằng tiền gửi luôn. Nhưng toàn bộ tiền hàng nhập về và tiền thuế nhập khẩu thì đã hạch toán sổ sách, chỉ có tiền vay ngân hàng và tiền trả cho người bán là ko hạch toán. vì vậy trên sổ sách thì cứ còn nợ người bán (nhưng thực tế thì ko nợ vì đã trả bằng tiền gửi ngân hàng).
Vậy năm 2006 em hạch toán phần tiền vay ngân hàng và phần trả tiền cho người bán của năm 2005 được ko(có bị lỗi gì về ngày chứng từ không?) nếu ko được hạch toán thì coi như sổ sách của em cứ bị nợ người bán hoài mà ko có khoảng tiền nào để trả(vì số tiền nợ rất lớn).
:wall: :wall:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Vậy bạn còn chần chờ gì nữa mà không hạch toán! Nhưng có điều số dư nợ sẽ không trùng khớp theo thời điểm. Do đó bạn vi phạm nguyên tắc hạch toán kịp thời.

Chúc bạn may mắn!
:0frown:

L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Dù sao cũng là sơ xuất mà, hiện giờ bạn hạch toán luôn vào đầu năm 2006, căn cứ vào sổ phụ ngân hàng khi bạn trả người bán bằng tiền gửi, (tất nhiên là bị soi rùi - như vu_minh nói đó)

S

study1003

Trung cấp
8/8/06
132
0
0
TP.HCM
Vậy giờ mình vẫn hạch toán được cho 2005 năm đúng ko?còn 2006 thì hạch toán là được rồi vì mình chưa nộp BCTC mà, hạch toán muộn còn hơn là ko hạch toán đúng ko?vì cho tới bây giờ cty mình vẫn phải trả tiền nợ gốc và lãi vay của ngân hàng (có chứng từ nhưng mình ko dám hạch toán vì ngay từ đầu ko hạch toán rồi),nhưng cho mình hỏi nếu bị phát hiện ra thì cty có bị phạt ko vay? vụ này mình chết chắc!

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Mình chưa thấy ai chết vì bị phạt cả nên bạn đừng quá lo lắng. Hi hi! :wall:

Mong rằng mọi điều tốt đẹp sẽ đến với bạn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA