Hạch toán kế toán tại Chi nhánh?

• Thread starter duyen79
  • Ngày gửi
D

duyen79

Guest
1/12/06
4
0
0
Hà Nội
Công ty em ở HN chuẩn bị thành lập thêm chi nhánh ở Đà Nẵng, em muốn hỏi tại CN nên hạch toán kế toán phụ thuộc hay độc lập?
Có phải nếu hạch toán phụ thuộc thì hàng tháng vẫn phải BC thuế GTGT tại Cục thuế ( CT) Đà Nẵng, còn hàng tháng, quý thì lập BCTC gửi ra Công ty chính, và chuyển các hóa đơn chi phí ra ngoài cty chính ở HN không? Cty chính ở HN thì lập BC như thế nào, có phải là các chỉ tiêu đều phải cộng thêm các số liệu của CN nữa không?
Nếu hạch toán độc lập thì như thế nào?cần phải có BC gì với cty chính ngoài HN? Có phải làm mọi báo cáo như một công ty độc lập nộp cho CT Đà Nẵng? Thế còn lợi nhuận thì sao, có phải sau khi trừ thuế TN đi rồi mới chuyển ra Cty chính hay là chuyển lợi nhuận trước thuế ra cty chính để cty chính báo cáo với CT HN.
Nói tóm lại là em chưa hiểu một chút gì về kế toán tại cty chính nếu mà có thêm CN,Bác nào làm kế toán tại cty chính thì cho em xin ý kiến với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyễn minh tâm

Guest
nếu CN hạch toán phụ thuộc thì bạn phải xin mã số thuế của CN tại Cục thuế HÀ Nội và đến hết năm bạn phải quyết toán thuế với cục thuế Đà nẵng và lấy quyết toán thuế đó lập chung vào quyết toán Công ty để nộp cho Cục thuế Hà Nội
Nếu CN hạch toán độc lập thì Công ty hạch toán như thế nào nhỉ , việc này tôi cũng chưa làm bao giờ ,ai có kinh nghiệm có thể giúp mình được không

H

huycoi

Guest
26/6/08
13
0
0
43
Hà Tây
Theo mình hach toán phụ thuộc thi hàng tháng mình chỉ lập báo cáo thuế tại địa phương đóng chi nhánh con chứng từ chuyển hết về công ty chính hach toán
Còn hạch toán độc lập thì mình hach toán bình thường đối với 1 DN. Cuối năm chuyển BCTC về công ty chính để hợp nhất báo cáo the thôi
Chúc các bạn thành công

Q

QuynhDoan

Guest
18/12/08
3
0
0
Bac Ninh
thực tập kế toán tiền lưong

Em là thành viên mới, hiện em bắt đầu đi thực tập. Anh chị có bài viết nào về kế toán tiền lương và các khoản trích theo lương xin gửi giúp cho em với nhé. Em xin chân thành cảm ơn ạ. Địa chỉ mail của em là: doan.quynhdoan@yahoo.com.vn

T

thanhtruc

Guest
22/7/06
3
0
0
51
TPHCM
Nếu CN của bạn hạch toán độc lập thì từ đầu đến cuối bạn hạch toán độc lấp tất tần tật chẵng có liên quan gì đến cty chính cả bạn a.

B

bienphamthu

Guest
22/4/09
5
0
0
HÀ NỘI
Có ai biết thì cho mình hỏi là hạch toán độc lập hay phụ thuộc là do công ty tự hạch toán ah vì trên giấy phép hoạt động của chi nhánh k ghi điều đó?

H

hoacolau

Guest
7/11/08
5
0
0
TP Vinh
Mình đồng ý với bạn huycoi, công ty mình ở Hn và có chi nhánh ở TP Vinh. Mình là kế toán của chi nhánh Vinh, mình hàng tháng lập báo cáo thuế GTGT và nộp thế GTGT ở Chi nhánh Vinh, còn lại chi phí và Báo cáo tài chính thì chuyển ra cty ở Hn làm hết. Chúc bạn làm tốt công việc của mình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA