Có cần ghi phiếu thu khi thu tiền qua NH

• Thread starter longly
  • Ngày gửi
L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Chào các anh chị, cho em hỏi chút nhe: Khi thu/chi tiền qua ngân hàng mình có cần ghi PT/PC không ạ, hay chỉ có GBN/GBC là đủ rồi, em cảm ơn mọi người nhiều!:flower1: :flower:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hienxb

Trung cấp
8/12/06
64
0
6
TPHCM
không cần đâu bạn ạ! khi thu/ chi tiền qua ngân hàng thì sổ phụ ở ngân hàng là chứng từ để bạn hạch toan rồi.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
longly nói:
Chào các anh chị, cho em hỏi chút nhe: Khi thu/chi tiền qua ngân hàng mình có cần ghi PT/PC không ạ, hay chỉ có GBN/GBC là đủ rồi, em cảm ơn mọi người nhiều!:flower1: :flower:
Phiếu thu/Phiếu chi chỉ được lập khi liên quan đến tiền mặt tại quỹ.

Dùng GBN/GBC/UNT/UNC/SEC làm chứng từ hạch toán khi liên quan đến tiền gửi.

S

sau

Guest
30/11/06
44
0
0
da nang
:wall: Anh chị hảy giải thích và định khoản giúp em với, TGNH là mình căn cứ trên sổ phụ ngân hàng. Nhưng... vấn đề là chổ chữ nhưng này "Nếu có một ai đó Mượn số tài khoản của công ty để chuyển tiền về" Số tiền đó không thuộc quyền sở hữu của công ty .Vậy khi nhân sổ phụ của ngân hàng về em phải định khoản như thế nào, cơ quan thuế có biết việc này và có thắc mắc gì về số tiền này không ?và phải giải thích ra sao? cảm ơn anh chị nhiều
Thân

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
sau nói:
:wall: Anh chị hảy giải thích và định khoản giúp em với, TGNH là mình căn cứ trên sổ phụ ngân hàng. Nhưng... vấn đề là chổ chữ nhưng này "Nếu có một ai đó Mượn số tài khoản của công ty để chuyển tiền về" Số tiền đó không thuộc quyền sở hữu của công ty .Vậy khi nhân sổ phụ của ngân hàng về em phải định khoản như thế nào, cơ quan thuế có biết việc này và có thắc mắc gì về số tiền này không ?và phải giải thích ra sao? cảm ơn anh chị nhiều
Thân
Lúc đó em vẫn định khoản như bình thường , phần nội dung ghi rõ lý do (tất nhiên là em không nêu lý do mượn tài khoản cty ..)đồng thời kiến nghị với sếp "kỷ luật" ông nào dám làm trò đó!!!

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Theo mình, khi nộp tiền mặt vào ngân hàng phải lập phiếu chi.
Khi rút TGNH về nhập quỹ phải lập phiếu thu.

K

khanghoa

Guest
14/12/06
50
0
0
Bac Giang
Khi nộp TM vào ngân hàng thì lập phiếu chi.
Khi rút TGNH về nhập quỹ phải lập phiếu thu.
Vẫn hạch toán bình thường mà bạn.

O

OadoZ9

Guest
10/6/06
8
0
0
TP Hồ Chí Minh
Bạn LongLy thân!

Việc quản lý dòng tiền thu vào - chi ra ( không phân biệt là TM hay TGNH ) chúng ta nên lập PT - PC khi phát sinh. Vì điều này giúp cho chúng ta dễ dàng quản lý hơn. Khi cần xem dòng thu vào hoặc chi ra , chỉ cần tra cứu trên Sổ Kế Toán là nhanh nhất, không cần thiết phải dùng Sổ Phụ nữa đâu bạn.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
sau nói:
Thân
Khi TK TGNH của cty bạn cho người khác mượn để chuyển tiền vào mà tiền đó kg thuộc sở hữu của cty bạn thì bạn sẽ kg chứng minh được nguồn gốc của số tiền này, đây là khoản tiền kg rõ lai lịch, nếu thuế để ý đến là bạn khó thoát đấy. Bạn hãy cố gắng giải quyết khoản tiền này đi bằng cách là hạch toán số tiền này như 1 hình thức khách hàng ứng tiền hàng, sau đó giao dịch kg thực hiện bạn chi tiền mặt để trả lại khoản tiền cọc ứng trước này, và lần sau nhớ đừng để trường hợp này lặp lại nữa. Về mặt kế toán để việc này xảy ra là kg nên.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Lê Duyên Hà nói:
Bạn LongLy thân!

Việc quản lý dòng tiền thu vào - chi ra ( không phân biệt là TM hay TGNH ) chúng ta nên lập PT - PC khi phát sinh. Vì điều này giúp cho chúng ta dễ dàng quản lý hơn. Khi cần xem dòng thu vào hoặc chi ra , chỉ cần tra cứu trên Sổ Kế Toán là nhanh nhất, không cần thiết phải dùng Sổ Phụ nữa đâu bạn.
Đối với TGNH điều này là kg đúng, thu chi qua NH thì sổ phụ đã thể hiện và chúng ta hạch toán sổ TGNH theo sổ phụ NH chứ kg có phiếu thu phiếu chi gì ở đây cả, nếu bạn muốn xem dòng thu chi thì cứ mở sổ TGNH (nếu thu chi bằng TGNH) và sổ quỹ TM (nếu thu chi bằng TM) ra xem sẽ có đầy đủ cả, bạn nên nhớ PT-PC chỉ sử dụng cho sổ quỹ TM thôi.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Phiếu Thu - Phiếu Chi của kế toán Việt Nam chỉ sử dụng cho tiền mặt. Để tiện theo dõi chứng từ, bạn có thể gộp Phiếu Chi + UNC + Séc làm 1 loại: Payment Voucher (PV). Phiếu Thu, báo có... làm 1 loại: Receive Voucher (RV)
Bạn có thể lưu chứng từ thành 2 loại như trên, PV và RV bao gồm cả phiếu hạch toán và phiếu thu-chi làm 1. Tức là, PV và RV là chứng từ dùng để liệt kê chứng từ và hạch toán cho 1 nghiệp vụ, trong đó có phần thanh toán sẽ ghi thu-chi (TM) hay UNC, Séc... (tiền gửi) thay thế cho mẫu Phiếu Thu và Phiếu Chi.
Ngoài 2 loại RV và PV, bạn sử dụng thêm 2 loại phiếu hạch toán là: Sale Voucher (SV) và Adjustment Voucher (AV) dùng để hạch toán doanh thu và các khoản phải thu, phải trả (TK công nợ...).

V

vannhat

~*Vô Đối*~
tui đồng ý là phiếu thu phiếu chi thì ghi những khoản liên quan đến tiền mặt
nhưng khi chi tiền: gửi tiền mặt vào ngân hàng thì đây là chi tiền
nếu là chi tiền thì phải có phiếu chi chứ
còn tiền tại ngân hàng thì không cần phiếu thu ok?
vậy khi muốn kiểm tra lại khoản chi tiền gửi vào ngân hàng thì phải lật lại sổ ngân hàng ah?
trường hợp này thì chắc là viết phiếu chi tiện hơn chứ

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Nói túm lại là cái khoản chi tiền mặt thì phải lập phiếu chi cho dù chi bất cứ khoản nào kể cả vác tiền đem gởi vào ngân hàng.
Và khi 1 cá nhân nào đó đi rút tiền từ ngân hàng về thì rõ ràng quỹ tiền mặt tăng lên thì phải có phiếu thu, điều này để giải thích cho lý do tăng tiền mặt và chứng minh cá nhân đó đã nộp tiền cho thủ quỹ.
Các giao dịch khác qua ngân hàng thì hạch toán theo sổ phụ.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Cho mình hỏi chổ này với nha. DNTN mình ko mở tài khoản TGNH nhưng nếu có giao dịch qua tài khoản riêng của chủ DNTN thì trên phiếu thu/ chi ghi như thế này đúng ko? :
Phiếu chi
Người nhận : Nguyễn Văn B ( nhân viên cty mình)
Lý do chi: Thanh toán tiền mua NVL A

Phiếu thu
Người nộp tiền: Nguyễn văn B ( nhân viên cty mình)
Lý do nộp: Khách hàng C trả nợ tiền hàng
Viết như vậy không biết có vấn đề gì ko? vì khách hàng C ở tỉnh khác, họ thường thanh toán tiền bằng chuyễn khoản, và họ chuyễn vào tài khoản của chủ DN . Giả sử nhân viên Nguyễn Văn B rút tiền (khách hàng C trả nơ)từ tài khoản riêng của chủ DNTN mang về nhập quỹ tiền mặt thì ghi như vậy có ổn không?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Phan Thị LệDung nói:
Cho mình hỏi chổ này với nha. DNTN mình ko mở tài khoản TGNH nhưng nếu có giao dịch qua tài khoản riêng của chủ DNTN thì trên phiếu thu/ chi ghi như thế này đúng ko? :
Phiếu chi
Người nhận : Nguyễn Văn B ( nhân viên cty mình)
Lý do chi: Thanh toán tiền mua NVL A
Phiếu thu
Người nộp tiền: Nguyễn văn B ( nhân viên cty mình)
Lý do nộp: Khách hàng C trả nợ tiền hàng
Viết như vậy không biết có vấn đề gì ko? vì khách hàng C ở tỉnh khác, họ thường thanh toán tiền bằng chuyễn khoản, và họ chuyễn vào tài khoản của chủ DN . Giả sử nhân viên Nguyễn Văn B rút tiền (khách hàng C trả nơ)từ tài khoản riêng của chủ DNTN mang về nhập quỹ tiền mặt thì ghi như vậy có ổn không?
Theo tôi trường hợp của bạn chấp nhận được.Lý do là doanh nghiệp tư nhân toàn, bộ tài sản là của chủ doanh nghiệp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA