Công thức tính thuế TNDN

• Thread starter phuong_viettic
  • Ngày gửi
P

phuong_viettic

Guest
8/12/06
16
0
0
Ha noi
Thuế TNDN

Các Bác ơi! trước đây em học thì các thầy cô dạy cách tính thuế TNDN = Doanh thu x %thuế suất thuế TNDN, nhưng giờ em đọc các bài viết của các anh chị và cả các văn bản luật thuế TNDN đều nói là Thuế TNDN = doanh thu x tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu x thuế suất.
Vậy các bác cho em hỏi "tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu được tính như thế nào ạ?
Em mới vào nghề nên con nhiều cái chưa biết mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.Em xin cam ơn!:flower1: :flower:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
phuong_viettic nói:
Các Bác ơi! trước đây em học thì các thầy cô dạy cách tính thuế TNDN = Doanh thu x %thuế suất thuế TNDN
Thầy cô đưa công thức tính thuế TNDN cũng không chính xác rồi. Chính xác sẽ là:
Thuế TNDN = Thu nhập chịu thuế x Thuế suất thuế TNDN = (Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế - Chi phí hợp lý + Thu nhập chịu thuế khác) x Thuế suất thuế TNDN.

phuong_viettic nói:
nhưng giờ em đọc các bài viết của các anh chị và cả các văn bản luật thuế TNDN đều nói là Thuế TNDN = doanh thu x tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu x thuế suất.
Vậy các bác cho em hỏi "tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu được tính như thế nào ạ?
Công thức bạn nêu dùng để tính thuế TNDN phải nộp đối với cơ sở kinh doanh tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp. "Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu" sẽ do cơ quan thuế từng địa phương quy định.

Nếu áp vào công thức bên trên thì bạn có thể hiểu như thế này:
Thuế TNDN = Thu nhập chịu thuế x Thuế suất thuế TNDN = (Doanh thu để tính thuế x Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu) x Thuế suất thuế TNDN.

P

phuong_viettic

Guest
8/12/06
16
0
0
Ha noi
vậy có nghĩa là công thức mà em đưa ra là áp dụng đối với DN tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp.còn nếu C.ty em tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì chỉ tính theo công thức:
Thuế TNDN = Thu nhập chịu thuế x Thuế suất thuế TNDN hả chị?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đúng rồi bạn ạ.

phuong_viettic nói:
còn nếu C.ty em tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì chỉ tính theo công thức:
Thuế TNDN = Thu nhập chịu thuế x Thuế suất thuế TNDN hả chị?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA