Làm thủ hoàn thuế tại cơ quan thuế của công ty hay chi nhánh?

• Thread starter hoakhai
  • Ngày gửi
H

hoakhai

Guest
19/6/06
12
0
0
47
ha noi
Công ty em ở Trong Sài Gòn. Co chi nhánh Ngoài Hà Nội. Công ty em hạch toán phụ thuộc. Chỉ chuyên chi khong thu. Nhưng có mã số riêng, đăng ký kinh doanh riêng. Hàng tháng o chi nhánh em vân kê khai thuế GTGT. Và chỉ cố thuế đầu vào. Chị KTT trong Công ty em yêu cầu cục thuế TP Hồ Chí Minh hoàn thuế cho Chi nhánh Phía BẮc. nhứng ỏ cục thuế HCM lại yêu cầu Chi cụ thuế ở HÀ Nội hoàn thuế chi nhánh Phía Bắc. Cụ thể là chi cục thuế quận Thanh Xuân. Em lên hỏi cụ thuế Quận TX thi họ trả lời là ỏe ngoài Hà nội về nguyên tắc không hoàn thuế cho doen vị hạch toán phụ thuộc. Bầy giờ ho không trả lời dứt khoat. Anh chị nào có kinh nghiệm về vấn đề này trả lời giúp em. Và hồ sơ hoàn thuế gồm những cái gì? Nếu như họ trả lời ở Chi nhánh làm thủ tục hoàn. Em còn biêt đê con chuẩn bị. Cảm on các anh chi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Cục thuế nào trực tiếp quản lý các bạn thì bạn làm hồ sơ hoàn thuế GTGT gửi ở đơn vị thuế đó. Còn hồ sơ hoàn thuế bao gồm:
1. Công văn đề nghị hoàn thuế GTGT.
2. Bảng kê tổng hợp hàng hoá mua vào, bán ra trong 03 tháng liên tục thể hiện số thuế GTGT được hoàn trong 03 tháng liên tục.
3. Bộ tờ khai thuế GTGT đầy đủ của 03 tháng đề nghị hoàn thuế ở trên.
Nếu có thể, bạn hãy cho mình địa chỉ email, mình sẽ gửi cho bạn 01 bộ hoàn chỉnh của Cty mình. Thân!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Dù là chi nhánh hạch toán phụ thuộc công ty trong Sài Gòn thì nghĩa vụ về thuế GTGT vẫn phải thực hiện ở ngoài Hà Nội, cụ thể là chi cục thuế quận Thanh Xuân. Bạn làm thủ tục hoàn thuế và nộp lên cho chi cục thuế quận Thanh Xuân ngoài Hà Nội theo hướng dẫn của bạn Dang Tien Thanh nhé!

hoakhai nói:
Công ty em ở Trong Sài Gòn. Co chi nhánh Ngoài Hà Nội. Công ty em hạch toán phụ thuộc. Chỉ chuyên chi khong thu. Nhưng có mã số riêng, đăng ký kinh doanh riêng. Hàng tháng o chi nhánh em vân kê khai thuế GTGT. Và chỉ cố thuế đầu vào. Chị KTT trong Công ty em yêu cầu cục thuế TP Hồ Chí Minh hoàn thuế cho Chi nhánh Phía BẮc. nhứng ỏ cục thuế HCM lại yêu cầu Chi cụ thuế ở HÀ Nội hoàn thuế chi nhánh Phía Bắc. Cụ thể là chi cục thuế quận Thanh Xuân. Em lên hỏi cụ thuế Quận TX thi họ trả lời là ỏe ngoài Hà nội về nguyên tắc không hoàn thuế cho doen vị hạch toán phụ thuộc. Bầy giờ ho không trả lời dứt khoat. Anh chị nào có kinh nghiệm về vấn đề này trả lời giúp em. Và hồ sơ hoàn thuế gồm những cái gì? Nếu như họ trả lời ở Chi nhánh làm thủ tục hoàn. Em còn biêt đê con chuẩn bị. Cảm on các anh chi.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn lưu ý nữa là khi hoàn thành xong thủ tục về giấy tờ cơ quan thuế sẽ xuống kiểm tra và thanh tra thực tế hàng tồn kho . Cái này khá căng đấy , còn căng hơn cả quyết toán thuế . Bạn phải điều chỉnh và cân đối số lượng hàng thực tế và sổ cho khớp nhé. Khâu hoàn thuế gian khổ nhất là khâu này đấy.

K

kinggai

Guest
3/10/04
49
0
0
40
YB
Bạn lưu ý nữa là khi hoàn thành xong thủ tục về giấy tờ cơ quan thuế sẽ xuống kiểm tra và thanh tra thực tế hàng tồn kho . Cái này khá căng đấy , còn căng hơn cả quyết toán thuế . Bạn phải điều chỉnh và cân đối số lượng hàng thực tế và sổ cho khớp nhé. Khâu hoàn thuế gian khổ nhất là khâu này đấy.
> có 2 khả năng : Hoàn trước, kiểm tra sau và Kiểm tra trước, hoàn sau
Kể cả trong trường hợp "hoàn trước" thì cơ quan thuế cũng chưa chắc kiểm tra luôn đâu ... chủ yếu bạn làm kê khai đầy đủ, đúng và đủ mã số thuế
> Về thủ tục :
- đơn xin hoàn thuế (mẫu 10)
- Bảng tổng hợp thuế đầu ra, vào của các tháng xin hoàn

H

hoakhai

Guest
19/6/06
12
0
0
47
ha noi
Nhưng mà Chi nhánh em chỉ có hóa đơn đầu vào. Không có hóa đơn đầu ra. Hàng tháng mình chỉ có chứng từ phiếu chi, phiếu thu, chứng từ Ngân hàng.Nếu họ kiểm tra thì theo anh chi họ sẽ kiểm tra những cái gì để em còn chuẩn bị. Công ty em thành lập vào thang 10/2005. Từ trước đến nay tài sản cố điịnh toàn Công ty trong Sài gòn cấp vốn. O chi nhánh chỉ có một cái hóa đơn TSCĐ ô tô 42.000.000 đồng. Và từ khi em kê khai tháng 11/2005 đến tháng 11/2006 là : TGTGT đầu vào được khấu trừ:80.000.000 đồng. Chi KTT trong Sài gòn bảo em làm công văn đề nghị gửi cục thuế quận TX để xin hoàn thuế. Bây giờ em nên làm những cái gì. Gần cuối năm em cũng phải làm sổ sách. Nhiều việc lắm mà có mỗi mình em.

hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Dang Tien Thanh nói:
Cục thuế nào trực tiếp quản lý các bạn thì bạn làm hồ sơ hoàn thuế GTGT gửi ở đơn vị thuế đó. Còn hồ sơ hoàn thuế bao gồm:
1. Công văn đề nghị hoàn thuế GTGT.
2. Bảng kê tổng hợp hàng hoá mua vào, bán ra trong 03 tháng liên tục thể hiện số thuế GTGT được hoàn trong 03 tháng liên tục.
3. Bộ tờ khai thuế GTGT đầy đủ của 03 tháng đề nghị hoàn thuế ở trên.
Nếu có thể, bạn hãy cho mình địa chỉ email, mình sẽ gửi cho bạn 01 bộ hoàn chỉnh của Cty mình. Thân!
Bác có thể gửi cho em một bộ hồ sơ hoàn thuế được không ạ? Em mới đến làm cho một công ty nước ngoài, quy mô cũng chưa lớn, hiện tại đang xây dựng nhà máy, chưa phát sinh doanh thu mà chỉ có chi phí, nó lại hoạt động bên lĩnh vực cung cấp giống cây trồng nên thuế suất VAT đầu ra là rất thấp nên ko biết bao giờ mới khấu trừ hết mà số thuế cần hoàn lên đến 800 triẹu VND (nếu tất cả các hạng mục công trình được xây dựng xong). Hiện tại nhà máy chưa xây dựng xong nhưng bên nhà thầu đã xuất hóa đơn ba đợt (đã thi công 6 tháng), năm hết rồi. Mà bà kế toán trường người Đài Loan thì cứ bắt em làm thủ tục hoàn thuế vì bà đã đọc trong luật kế toán của mình là sau ba tháng nếu thuế đầu vào lớn hơn đầu ra thì sẽ làm thủ tục hoàn thuế. Bác nào có kinh nghiệm thì cho em vài lời khuyên bởi vì thực sự là trước đây thuế chỉ có nộp vào chứ làm gì có chuyện hoàn lại, theo các bác là nên làm thủ tục hoàn từ bây giờ hay phải đợi đến khi quyết toán công trình thì mới làm hồ sơ xin hoàn thuế?
D/c maij cua em la : vananhht_81@yahoo.com
Thanks!

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Công ty của bạn sẽ được hoàn thuế theo điều kiện này:

Đối với cơ sở kinh doanh đầu tư mới đã đăng ký kinh doanh, đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh thuế đầu ra, nếu thời gian đầu tư từ một năm trở lên được xét hoàn thuế đầu vào theo từng năm.

Số thuế GTGT đầu vào của tài sản đầu tư được hoàn có giá trị lớn từ 200 triệu đồng trở lên thì được xét hoàn thuế từng quý.

hatuanh nói:
hiện tại đang xây dựng nhà máy, chưa phát sinh doanh thu mà chỉ có chi phí, nó lại hoạt động bên lĩnh vực cung cấp giống cây trồng nên thuế suất VAT đầu ra là rất thấp nên ko biết bao giờ mới khấu trừ hết mà số thuế cần hoàn lên đến 800 triẹu VND (nếu tất cả các hạng mục công trình được xây dựng xong). Hiện tại nhà máy chưa xây dựng xong nhưng bên nhà thầu đã xuất hóa đơn ba đợt (đã thi công 6 tháng), năm hết rồi. Mà bà kế toán trường người Đài Loan thì cứ bắt em làm thủ tục hoàn thuế vì bà đã đọc trong luật kế toán của mình là sau ba tháng nếu thuế đầu vào lớn hơn đầu ra thì sẽ làm thủ tục hoàn thuế. Bác nào có kinh nghiệm thì cho em vài lời khuyên bởi vì thực sự là trước đây thuế chỉ có nộp vào chứ làm gì có chuyện hoàn lại, theo các bác là nên làm thủ tục hoàn từ bây giờ hay phải đợi đến khi quyết toán công trình thì mới làm hồ sơ xin hoàn thuế?
D/c maij cua em la : vananhht_81@yahoo.com
Thanks!

H

hoakhai

Guest
19/6/06
12
0
0
47
ha noi
Nguyen Tu Anh nói:
Công ty của bạn sẽ được hoàn thuế theo điều kiện này:

Đối với cơ sở kinh doanh đầu tư mới đã đăng ký kinh doanh, đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh thuế đầu ra, nếu thời gian đầu tư từ một năm trở lên được xét hoàn thuế đầu vào theo từng năm.

Số thuế GTGT đầu vào của tài sản đầu tư được hoàn có giá trị lớn từ 200 triệu đồng trở lên thì được xét hoàn thuế từng quý.
Nhưng ma Công ty mình viết hóa đơn bán ra chỉ có Công ty trong sài Gòn viết. Hiên tại ở Chi nhánh chưa có Doanh thu. Nhứng hôm trước mình lên cục thuế Quạn Thanh Xuân thì họ trả lời: Là về nguyên tắc mình phải có thuế đầu ra thi mới được hoàn thuế. Theo bạn trong trường hợp này thì thế nào?

Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Tại sao bạn không xả vào nó cục tức của bạn đi, làm gì có chuyện như thế??? hỏi bác Thuế má là căn cứ vào đâu??? tớ hỏi bạn nhé, thế công ty xây dựng một công trình dài vài ba năm mà hợp đồng thì ghi hoá đơn vào một lần khi bàn giao đưa vào sử dụng thì thế nào!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
hoakhai
Nhứng hôm trước mình lên cục thuế Quạn Thanh Xuân thì họ trả lời: Là về nguyên tắc mình phải có thuế đầu ra thi mới được hoàn thuế. Theo bạn trong trường hợp này thì thế nào?
Bạn nghe nhầm không đấy?Âm 3 tháng liên tục thì được hoàn thuế,không kể đầu ra phải có thuế..Hàng hóa xuất khẩu có thuế đầu ra không?Nguyên tắc qui định chổ nào?Bạn thử hỏi lại xem.
Tại sao bạn không xả vào nó cục tức của bạn đi, làm gì có chuyện như thế???
Đừng làm như thế mà hỏng việc bây giờ.Hi...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA