Thuế suất thuế GTGT đối với thiết kế Website

• Thread starter sun_rang2884
  • Ngày gửi
S

sun_rang2884

Guest
23/11/06
18
0
0
39
Hà Nội
Anh chị ơi cho em hỏi thuế GTGT cho thiết kế Website là 10% đúng không ạ?Trong hóa đơn đỏ thì phần đơn vị tính ghi như thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bồ Câu

Guest
18/12/06
26
0
0
Hà Nội
Đã có câu hỏi này rồi mà. Em xem câu trả lời ở thảo luận trước đi.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
02k8 nói:
Thiết kế web thì 0% bạn à. Còn dịch vụ hosting và doman thì 10%
Chính xác thiết kế website có cùng thuế suất với DV phần mềm khác, được miễn thuế GTGT (chứ không phải thuế suất = 0% như hoạt động xuất khẩu).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
adam_tran nói:
được miễn thuế GTGT (chứ không phải thuế suất = 0% như hoạt động xuất khẩu).
Câu này cũng vẫn chưa chính xác. Đối tượng được miễn thuế GTGT sẽ khác với đối tượng không chịu thuế GTGT.

sun_rang2884 nói:
Anh chị ơi cho em hỏi thuế GTGT cho thiết kế Website là 10% đúng không ạ?
Nếu coi thiết kế Website là hoạt động sản xuất phần mềm thì thiết kế Website là đối tượng không chịu thuế GTGT.

sun_rang2884 nói:
Trong hóa đơn đỏ thì phần đơn vị tính ghi như thế nào ạ?
Bạn có thể ghi đơn vị là "sản phẩm".

L

Lê Phượng

Guest
thuế suấtGTGT thiết kế WEB không chịu thuế GTGT

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Lê Phượng nói:
thuế suấtGTGT thiết kế WEB không chịu thuế GTGT
Đã là không chịu thuế GTGT mà sao lại là thuế suất thuế GTGT thiết kế Web?
Không chịu thuế là không có thuế suất.Chịu thuế là có thuế suất 0%,5%,10%.
Có thuế GTGT rồi mới miễn giảm.

N

Nguyen Mai

Guest
29/12/04
41
1
0
TpHCM
Mình cũng từng gặp vướng mắc như bạn đấy. Và tìm ra câu trả lời rồi. :flower1:
- Thiết kế, mua bán website cũng là hoạt động sản xuất, mua bán dịch vụ phần mềm.
+ Không chịu thuế GTGT, nếu là sản phẩm xuất bán trong nước.
+ VAT 0% nếu xuất khẩu, nghĩa là bạn được khấu trừ VAT đầu vào.
Bạn cũng xuất hóa đơn VAT bình thường, tùy theo đặc điểm trên mà gạch trống hoặc ghi VAT %. Và nên nôi dung hàng hóa "Xây dựng/ Thiết kế website theo hợp đồng sô" xxx/yyy" . Đơn vị tính "sp" cũng được.
----
p/s: cho biết tên cty để mốt rủ rê đấu thầu cho zui nghen bạn. hihi jk

L

Lê Phượng

Guest
Anh chị cho em hỏi luông nhé. thuế GTGT phần mềm không chịu thuế, còn thuế thu nhập DN của phần mềm thì có được miễn không nếu như cty thành lập năm 2006. Xin mọi người chỉ rõ giúp em với.

N

Nguyen Mai

Guest
29/12/04
41
1
0
TpHCM
Lê Phượng nói:
Anh chị cho em hỏi luông nhé. thuế GTGT phần mềm không chịu thuế, còn thuế thu nhập DN của phần mềm thì có được miễn không nếu như cty thành lập năm 2006. Xin mọi người chỉ rõ giúp em với.
Dạ hông em!:0frown:
Chị cũng từng xất bất sang bang vì vụ này. DN thành lập sau 2005 không được hưởng ưu đãi như DN thành lập trong khoảng tgian 2000-2005. cạnh tranh vật vã luôn, vì nhóm trên được ưu đãi nhiều năm tiếp theo nữa. (hihi) Chị có văn bản trả lời về vấn đế này do hiệp hội tin học VN hỏi tổng cục thuế thì phải, nên em cứ yên tâm đóng thuế suất TNDN mức phổ thông 28% nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lê Phượng nói:
Nguyen Mai nói:
Dạ hông em!:0frown:
Chị cũng từng xất bất sang bang vì vụ này. DN thành lập sau 2005 không được hưởng ưu đãi như DN thành lập trong khoảng tgian 2000-2005. cạnh tranh vật vã luôn, vì nhóm trên được ưu đãi nhiều năm tiếp theo nữa. (hihi) Chị có văn bản trả lời về vấn đế này do hiệp hội tin học VN hỏi tổng cục thuế thì phải, nên em cứ yên tâm đóng thuế suất TNDN mức phổ thông 28% nhé.
Đối với DN sản xuất phần mềm được thành lập từ năm 2006 thì sẽ được hưởng ưu đãi thuế TNDN theo Nghị định 164/2003/NĐ-CP và Thông tư 128/2003/TT-BTC như sau:

- Được miễn thuế 02 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 03 năm tiếp theo.

- Được áp dụng mức thuế suất ưu đãi là 20% trong 10 năm, kể từ khi cơ sở kinh doanh mới thành lập bắt đầu hoạt động kinh doanh.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Nguyên văn bởi Tú Anh
Đối với DN sản xuất phần mềm được thành lập từ năm 2006 thì sẽ được hưởng ưu đãi thuế TNDN theo Nghị định 164/2003/NĐ-CP và Thông tư 128/2003/TT-BTC như sau:

- Được miễn thuế 02 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 03 năm tiếp theo.

- Được áp dụng mức thuế suất ưu đãi là 20% trong 10 năm, kể từ khi cơ sở kinh doanh mới thành lập bắt đầu hoạt động kinh doanh.

Muốn biết chắc chắn thì cứ mở giấy phép kinh doanh ra là có.

Còn thuế GTGT cho website thì cứ áp dụng 10% cho chắc chắn.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi: Nguyễn Bình
Muốn biết chắc chắn thì cứ mở giấy phép kinh doanh ra là có.
Chị nói chổ này hơi khó hiểu,không biết trong giấy phép nói gì mà liên quan đến giảm thuế và miễn thuế?
Còn thuế GTGT cho website thì cứ áp dụng 10% cho chắc chắn.
Luật thuế qui định thuế xuất bao nhiêu thì áp bấy nhiêu chứ sao lại phải áp 10% cho chắc ăn chị nhỉ?Ý chị áp thừa còn hơn là thiếu?

N

Nguyen Mai

Guest
29/12/04
41
1
0
TpHCM
Gửi em Lê Phượng!

Lê Phượng nói:
Chị Nguyên Mai ơi chị gửi cho em văn bản trả lời về phần thuế TNDN của phần Mêm được không? Vì Em còn phải cho xếp xem nữa đến giờ em cũng đang rất lo. Chị gửi vào hoabattuph@yahoo.com. Cám ơn chị nhiều
Xếp em khó lắm hử? :dance2:
Chị đã chuyển file đó vô mail của em rồi đó kưng, mốt bảo xếp em đừng cạnh tranh giành mối với sếp chị nghen, Sếp chị hiền lắm cơ. (jk thôi nha)
>> Cái chị muốn thông tin đến em chính là Công văn 1620, ngày 08/05/2006
Em có thể tham khảo thông tin cũ, có nội dung tương tự tại 2 link sau:

http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?p=165707#post165707
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=16578
Có file CV 1620 mà anh Hải Tâm đính kèm.

Chúc vui! :friend:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA