Các công việc kế toán cần làm vào cuối năm

• Thread starter Quỳnh Mai
  • Ngày gửi
Q

Quỳnh Mai

Guest
16/12/06
4
0
0
39
TP.HCM
Mọi người ơi! cho em hỏi toàn bộ công việc thực tế mà mỗi cuối năm người kế toán cần làm là gì vậy ah?
Là dân mới toanh lại không người hướng dẫn nên em khổ trong khâu này quá ah. Mọi người giúp em với !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

coccon

Guest
29/7/06
16
0
1
Q8, tp.HCM
Tui không biết, chắc là làm hết những gì chưa làm.
Hay bạn tới chỗ tui làm thêm đi, tự nhiên là biết hết.
Có lương nữa.

P

Phat Diem Tay

Guest
5/12/06
2
0
0
Ninh Binh
Troi!
Coccon noi the la khong duoc roi. Minh cung muon hoi dieu do. Nhung minh o xa ban thi sao ma den cho ban lam duoc chu. The cong viec cua minh thi de cho ai lam day.

phong2v

phong2v

Guest
Nói chung công việc kế toán cuối năm rất nhiều việc phải làm. nó còn tuỳ thuộc vào từng doanh nghiệp và từng người phụ trách làm việc gì chứ. nếu nói cho em thì rất nhiều và khó diễn giải tôt nhất bạn timg học hỏi trực tiếp người nào mà gần nơi bạn để gạp nhau và họ hướng dẫn

Q

Quỳnh Mai

Guest
16/12/06
4
0
0
39
TP.HCM
Cám ơn các anh chị, tức là bây giờ em phải tự tìm kiểu đúng không ah?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
C. năm quan trọng nhất là hoàn chỉnh BÁO CÁO TÀI CHÍNH năm hiện hành trong đó hoàn chỉnh tất cả sổ sách, báo cáo ...
- Làm tờ khai thuế TNDN ( cho năm sau)
- Đăng ký lương, KHTSCĐ (cho năm sau)
- Hồ sơ quyết toán thuế ( năm hiện hành) gồm có:
+ Qtoán thuế GTGT, TNDN, TNCN,Tổng hợp tình hình thanh toán thuế, Phụ lục 01......
Biểu mẫu có sẵn ở cục thuế

K

khanghoa

Guest
14/12/06
50
0
0
Bac Giang
Công việc cuối năm bạn cần làm đó là hoàn tất sổ sách của năm hiện tại. Làm báo cáo cuối năm, bao gồm như quết toán thuế GTGT, thuế TNDN, báo cáo tình hình thực hiện nghĩa vụ với nhà nước, bảng cân đối tài khoản, bảng cân đối kế toán, thuyết minh báo cáo.......Rồi chuẩn bị những công việc của năm sau như dự toán lương, tờ khai thuế .....

H

HangCoi

Guest
29/12/06
5
0
0
Hà Nội
Quá nhiều thứ phải làm để hoàn tất công việc cuối năm. Thế mà đến giờ mình vẫn chưa làm được đâu vào đâu cả. Mình làm cho 1 công ty phần mềm nên thấy có nhiều khoản chi chẳng biết định khoản thế nào, hơn nữa mình lại mới làm nên thấy có nhiều cái khó quá. Các bạn chỉ giúp mình với nhé. Cám ơn nhiều!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Bạn cứ tự tin mà làm, tất cả số liệu ( nếu H.toán sai), đều có thể điều chỉnh lại được.Ban đầu ai chả thế!
Chúc bạn thành công

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Nói thiệt là có nhiều bạn cũng can đảm, mà can đảm hơn là chủ DN.

Bân ĐoanMinhTrung đã liệt kê ra những cái cơ bản rồi đó. Nhưng như thế chưa chắc đã đủ với DN của bạn.

Bạn nên tìm một người có kinh nghiêm, và cố gắng "đu đeo"cho đến khi biết làm.

Q

Quỳnh Mai

Guest
16/12/06
4
0
0
39
TP.HCM
Thế nào là cơ sở kinh doanh có hiệu quả kinh tế cao?

Trong văn bản nào của Bộ tài chính quy định tình hình hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp? Làm thế nào để cơ sở kinh doanh đạt hiệu quả kinh tế cao?

Q

Quỳnh Mai

Guest
16/12/06
4
0
0
39
TP.HCM
Mọi người ơi, cho em hỏi tí nha!
Trong điều kiện khấu hao TSCĐ theo phương pháp khấu hao nhanh, có điều kiện mức khấu hao nhanh không được quá 2 lần mức khấu hao theo đường thẳng. Nếu một TSCĐ có mức khấu hao nhanh lớn hơn 2 lần mức khấu hao theo đường thẳng. Vậy, mức chênh lệch lớn hơn được xử lý như thế nào?

levanton

levanton

Cao cấp
Trong điều kiện khấu hao TSCĐ theo phương pháp khấu hao nhanh, có điều kiện mức khấu hao nhanh không được quá 2 lần mức khấu hao theo đường thẳng. Nếu một TSCĐ có mức khấu hao nhanh lớn hơn 2 lần mức khấu hao theo đường thẳng. Vậy, mức chênh lệch lớn hơn được xử lý như thế nào?

Khi khấu hao nhanh, thì giá trị khấu hao hạch tóan vào chi phí, vào Tk phù hợp, khi hết giá trị còn lại, bạn thôi không khấu hao nữa , như vậy sẽ không có chênh lệch.

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Trích TT 134: "Trường hợp cơ sở kinh doanh có lãi áp dụng phương pháp khấu hao theo đường thẳng, khấu hao nhanh để đổi mới công nghệ là phần trích khấu hao vượt quá 02 lần mức khấu hao theo quy định."
"Vậy, mức chênh lệch lớn hơn được xử lý như thế nào" => Là chi phí không hợp lý và bị xử lý truy thu thuế TNDN (Đương nhiên sẽ bị phạt).
Chào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA