giảm nguồn vốn đăng ký

• Thread starter mymemory832003
  • Ngày gửi
M

mymemory832003

Guest
15/11/05
15
0
0
41
ha noi
Các Pác ơi cho em hỏi Cty em là cty TNHH ( có 3 thành viên góp vốn )
nhưng bây giờ một thành viên tách ra , vốn góp giảm , vậy em chỉ cần làm phiếu chi điều chỉnh giảm NV ban đầu có được k ? mong các Pác chỉ giáo , em chưa có KN nhiều mà

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
mymemory832003 nói:
nhưng bây giờ một thành viên tách ra , vốn góp giảm , vậy em chỉ cần làm phiếu chi điều chỉnh giảm NV ban đầu có được k ? mong các Pác chỉ giáo , em chưa có KN nhiều mà
Thường khi thành viên rút vốn khỏi công ty thì phải bán lại phần hùn vốn này cho các thành viên còn lại nếu các thành viên còn lại từ chối thì bán cho người bên ngòai.
Để ổn định cái này bạn nên nhường lại cho thành viên nào đó mua. Rồi sau đó làm giảm vốn đăng ký kinh doanh sau.
Hơi dài nhỉ?

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
MINA nói:
Thường khi thành viên rút vốn khỏi công ty thì phải bán lại phần hùn vốn này cho các thành viên còn lại nếu các thành viên còn lại từ chối thì bán cho người bên ngòai.
Để ổn định cái này bạn nên nhường lại cho thành viên nào đó mua. Rồi sau đó làm giảm vốn đăng ký kinh doanh sau.
Hơi dài nhỉ?

Mina nói một lèo cuối cùng mình chẳng hiểu gì cả:
- Cái này là cái gì thế?

- Nếu rút vốn bằng cách bán phần hùn cho người khác (có thể là thành viên góp vốn hoặc người ngoài) thì vốn của công ty đâu có gì thay đổi => không làm giảm vốn kinh doanh=> không phải làm thủ tục đăng ký giảm vốn kinh doanh (có làm thay đổi cơ cấu góp vốn).
- Nếu rút ra bằng tài sản=>làm giảm vốn kinh doanh=> làm thủ tục đăng ký giảm vốn kinh doanh (có làm thay đổi cơ cấu góp vốn).

Mình nói lại như thế không biết đã chuẩn chưa?

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
mymemory832003 nói:
"bây giờ một thành viên tách ra , vốn góp giảm "
1.Với nội bộ CTy:
Lập biên bản rút vốn, các thành viên ký vào..
-Nếu là TM thì viết phiếu chi
-Nếu là TS: Có đăng ký quyền sở hưử như Nhà đất, ôtô, xe máy.. thì phải xuất hóa đơn không ghi thuế GTGT, còn các tài sản khác chỉ ghi phiếu xuất kho.
-Định khoản:
No 411
Co: 111,112,156,...
2.Đối với cơ quan đăng ký kinh doanh phải khai báo ngay, sau đó là CQ thuế..Football

Nếu thực hiện 1 cách nghiêm chỉnh thì các bác đang làm sai luật tùm lum , tán lọan luôn.
Các bạn thử xem quy định của Luật doanh nghiệp & Điều lệ công ty xem đọan nào quy định cho phép thành viên rút vốn: Sẽ có 1 một số điều kiện phải thỏa trước khi tiến hành:
+ Không phải ai muốn rút là rút?
+ Cho dù có đủ điều kiện để rút thì cũng phải chứng minh là việc rút không ảnh hưởng đến việc các nghĩa vụ của công ty.
+ Giá trị rút vốn có bằng với giá trị góp vốn ban đầu hay không?
+ Sự chấp thuận của các người góp vốn khác?
+ Trong một số trường hợp: cần có cả sự chấp thuận của chủ nợ.
...v.v
Nếu làm sai luật thì mặc dù đã rút vốn rồi, nhưng các chủ nợ hoặc cơ quan nhà nước khởi kiện thì về trách nhiệm các thành viên rút vốn vẫn không thóat được.

Đa phần thì sau khi đối chiếu các điều kiện thì không ai có thể rút vốn được cả => chỉ có cách chuyển nhượng phần vốn góp cho người khác. Hoặc thực hiện nghiệp vụ chia tách doanh nghiệp.

Hic, viết đến đây thì lười quá => bác nào quan tâm thì tui viết tiếp.

N

NG Tùng Điển

Guest
17/12/06
5
0
0
tpHCM
Bác CFO ơi! em thấy bác nói Đúng. không dễ gì mà có thể rút vốn một cách dễ như vậy nhưng Đệ nghĩ đó là chuyện của ban quản trị công ty và là sự thỏa thuận giữa các thành viên góp vốn với nhau kệ họ. Đệ không quan tâm! nhưng nếu giả sử vì 1 lý do nào đó các thành viên còn lại cho rút vốn. còn tình hình tài chính công ty đủ mạnh có thể trả lại tài sản hoặc tiền mặt cho thành viên đó.hoặc người rút vốn chấp nhận chịu trách nhiệm như thế nào đó do các thành viên thảo luận với nhau. miễn sao rút được vốn. Với tư cách là một kế toán CFO nghĩ sẽ phải làm gì.Đệ hỏi câu này vì hi vọng bác CFO là một kế toán chứ không phải một CFO thực sự. nếu bác là CFO thì bác nhìn nhận vấn đề ở khía cạnh khác thì Đệ không bàn đến!

cảm on bác CFO mong bác đóng góp kiến thức và kinh nghiệm của mình nhiều hơn nữa cho diện đàn và cho bọn Đệ nhờ vả với !

Bạn Điển ơi, CFO là CFO thiệt, không phải dân kế tóan chính gốc.

Có 2 phương án để giải quyết vấn đề của bạn mymemory nêu.

Tuy nhiên cần phải lưu ý: Hòan tòan không có nghiệp vụ rút vốn trong bất cứ luật và chuẩn mực kế tóan nào cả.

Phương án 1: Công ty mua lại phần góp vốn của thành viên góp vốn
a. Thành viên góp vốn đề nghị Công ty mua lại phần vốn góp. Xem điều lệ, Luật doanh nghiệp về điều kiện để yêu cầu công ty mua lại.
Trong đề nghị bao gồm cả giá chào bán.
b. HĐTV ra nghị quyết về việc mua lại: bao gồm giá mua.
c. Nếu hai bên thống nhất về giá cả => Ký Thỏa thuận mua lại.
d. Kiểm tra điều kiện thanh tóan: Nếu việc thanh tóan ảnh hưởng tới việc thực hiện các nghĩa vụ của công ty => Thỏa thuận sẽ vô hiệu => Những người có liên quan sẽ liên đới chịu trách nhiệm về thỏa thuận
e. Nếu không vi phạm:
Ghi có: Tiền mặt
hoặc
Ghi có: Khỏan phải tra
Ghi nợ: Nguồn vốn
f. Trong 6 tháng, không tim ra cổ đông mới thay thế => đăng ký giảm
vốn tại Sở KHĐT ...v.v

Phương án 2: Chia tách doanh nghiệp
a. Chia doanh nghiệp thành 2 doanh nghiệp
b. Tiến hành giải thể doanh nghiệp của người muốn rút vốn

Ý kiến riêng: Góp vốn (equity) là chấp nhận rủi ro ở mức cao nhất;
nên trong luật và thông lệ kinh doanh không có điều khỏan cho rút vốn;
nếu đồng ý cho rút vốn => những thành viên còn lại sẽ chịu mọi trách nhiệm. Muốn fair thì nên làm theo phương án 2.

Hic, lười nên viết không kỹ => Bác nào quan tâm thì tui viết thêm

N

ntr

Sơ cấp
22/2/09
32
0
6
hà nội
em xin lỗi, em còn trẻ tuổi nhưng diễn đàn lớn quá em không biết xưng hô sao cho tiện, xin lỗi các bác trước ạ. em mới ra trường, em vừa nhận vào làm trông một công ty. họ thành lập được mấy tháng rồi, đã có ĐKKD, có mã số thuế nhưng họ chưa đK thuế (hình thức sổ kế ốán với CQT).

là công ty TNHH ban đầu có 2 thành viên góp vốn, giờ họ bất đòng quan điểm, giám đốc của em muốn chuyển thành công ty riêng, nếu như bác CFO nói thì nên chọn phương án 2: là chia tách doanh nghiệp, nhưng em còn một điểm thắc mắc đó là nếu chi hai công ty và giải thể công ty cũ như vậy sẽ phát sinh các khoản chi phí trong việc tiến hành giải thể và thành lập công ty, vậy thì có giải pháp nào tiết kiệm được chi phí hơn không ạ?

chiều nay em mới đi gặp lại anh giám đốc đó. nên chưa có giấy ĐKKD của công ty, theo như anh ấy nói thì trước công ty định kinh doanh một lĩnh vực, giờ chuyển qua lĩnh vực khác, em không biết là trong giấy ĐKKD ghi như thế nào, nếu thay đổi thì có phải chỉnh lại không?

nếu em muốn thay đổi tên công ty thì cần làm các thủ tục gì nữa ạ?

xin cảm ơn tất cả các bác, em mong nhận được sự giúp đỡ của các bác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA