Trường hợp nào xuất hóa đơn tài chính phải làm hợp đồng?

• Thread starter nguyen thi hoai thu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
nguyen thi hoai thu

nguyen thi hoai thu

Sơ cấp
27/12/05
21
0
1
40
Ha Noi
Chào các bác,
Các bác cho em hỏi một chút với. Trường hợp như nào thì khi xuất hóa đơn tài chính phải có hợp đồng giữa 2 bên, và khi bán hàng cho doanh nghiệp chế xuất có bắt buộc bên mua phải chuyển khoản hay không?
Em cảm ơn các bác rất nhiều!!!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
nguyen thi hoai thu nói:
Chào các bác,
Các bác cho em hỏi một chút với. Trường hợp như nào thì khi xuất hóa đơn tài chính phải có hợp đồng giữa 2 bên, và khi bán hàng cho doanh nghiệp chế xuất có bắt buộc bên mua phải chuyển khoản hay không?
Em cảm ơn các bác rất nhiều!!!:wall:
- Chẳng có quy định nào ghi là khi xuất hóa đơn thì phải có hợp đồng cả. Tuy nhiên, thông thường khi các giao dịch mua bán có giá trị từ 10tr trở nên thì hay phải làm hợp đồng (cái này là tùy ở từng đơn vị nha).
- Khi bán hàng trong cho doanh nghiệp chế xuất thì bắt buộc bên mua phải chuyển khoản (vì liên quan tới thuế suất 0%).
Có ai có cao kiến khác không nhỉ?

nguyen thi hoai thu

nguyen thi hoai thu

Sơ cấp
27/12/05
21
0
1
40
Ha Noi
Doanh nghiệp mình chịu không phải chịu thuế VAT (vì là doanh nghiệp chế xuất) thông thường các công ty khác viết hóa đơn cho bên mình với số tiền nhỏ thì không cần hợp đồng, và thanh toán bằng tiền mặt. Tuy nhiên lần này mua hàng một công ty khác trị giá khoảng tầm 2-3tr, họ lại bắt ký hợp đồng và chuyển khoản (không được thanh toán bằng tiền mặt). Mà bọn mình không muốn ký hợp đồng. Bạn xem có hướng dẫn nào về việc này không? Xin chân thành cảm ơn

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Nếu không có hợp đồng thì không thể làm tờ khai hải quan bán vào khu chế xuất được. Và hai trong số những yêu cầu để thuế GTGT đầu ra bằng 0% khi bán vào KCX là phải có tờ khai hải quan và thanh toán qua ngân hàng.

nguyen thi hoai thu

nguyen thi hoai thu

Sơ cấp
27/12/05
21
0
1
40
Ha Noi
Cảm ơn Darkmoon, bạn có thể trích dẫn cho mình là trong điều khoản nào, trong thông tư nào không?
Cảm ơn bạn.

C

cao nguyen xanh

Guest
11/12/06
14
0
0
53
Pleiku - Gialai
hàng hóa xuất khẩu, để được áp dụng thuế suất 0% và được khấu trừ thuế đầu vào phải có hợp đồng bán hàng hoá, thanh toán qua ngân hàng... quy định tại tiết d1, điểm d, khoản 1, mục III, phần B thông tư số 120/2003/TT-BTC. Chúc thành công

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA