mua TSCĐ sau đó bán lại

• Thread starter Le Khanh Ly
  • Ngày gửi
L

Le Khanh Ly

Guest
7/6/06
22
0
0
Ha Noi
ai có thể trả lời hộ mình được không.
cuối tháng 12/2005 mình có mua 1 TSCĐ nhưng chưa dùng sau đó đầu tháng 01/2006 mình bán lại, vậy nên hạch toán nó như thế nào, nên cho nó vào TSCĐ hay hàng tồn kho. (TK211 hay 156), giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều:two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Khi bạn mua TSCĐ nhưng chưa đem vào sử dụng tức là chứ thoả mãn 4 điều kiện để được gọi là TSCĐ (Mục II, điều 3, tiêu chuẩn nhận biết TSCĐ, trong QĐ 206/2003/QĐ-BTC). Như vậy bạn không được hạch toán vào TK 211. Mà chỉ được hạch toán vào TK Hàng tồn kho.
Thân!

C

cao nguyen xanh

Guest
11/12/06
14
0
0
53
Pleiku - Gialai
TSCĐ bạn mua về nếu cần phải chờ lắp đặt ... mới đưa vào sử dụng thì bạn có thể hạch toán nợ 2411 (mua sắm TSCĐ), giờ bán đi thì bạn hạch toán giảm 2411 thôi. Chúc bạn bán được giá cao

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Dang Tien Thanh nói:
Khi bạn mua TSCĐ nhưng chưa đem vào sử dụng tức là chứ thoả mãn 4 điều kiện để được gọi là TSCĐ (Mục II, điều 3, tiêu chuẩn nhận biết TSCĐ, trong QĐ 206/2003/QĐ-BTC). Như vậy bạn không được hạch toán vào TK 211. Mà chỉ được hạch toán vào TK Hàng tồn kho.
Thân!
Ch­ưa thể kết luận như bạn được vì Lê Khành Lý đưa ra dữ kiện chưa đầy đủ nhưng tôi nghĩ có thể ý hiểu của mọi người ntn:
+ @ Đặng Tiến Thành: Bạn nghĩ là TSCĐ đó vi phạm khoản a, hoặc c hoặc cả 2 trong điều 3 mục II QĐ 206. Tôi nghĩ bạn đã hiểu sai nội dung của QĐ:
- Nếu vi phạm khoản a thì bất kỳ DN nào cũng vi phạm. Đây chỉ là dự đoán ban đầu, khi 1 DN mua TSCĐ thì ông nào cũng phải tính toán được TSCĐ đó đem lại lợi ích như thế nào cho công ty chứ ko có ai ngu gì đi mua TSCĐ chẳng lợi ích gì.
- Nếu vi phạm khoản c thì có lẽ bạn Thành chưa đọc Điều 2 Mục I
+ @Lê Khành Lý: Nếu đủ điểu kiện ghi nhận TSCĐ theo QĐ 206 thì bạn hạch toán tăng TSCĐ. Khi thanh lý thì hạch toán giảm. Còn ko đủ tiêu chuẩn ghi nhận thì ghi nhận vào TK khác: 156, 153...

L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
Khi mua vào bạn phải xác định nguyên giá TSCĐ, lập hồ sơ kế toán, lập biên bản giao nhận rồi hạch toán N211, Nợ 133 / Có các TK (111, 331, 341).
Khi xuất bán cũng phải làm đầy đủ thủ tục (lập hội đồng định giá cho dù TSCĐ đó mới hay cũ, hợp đồng mua bán, biên bản giao nhận TSCĐ...) và hạch toán Nợ 111,112.../Có 333: thuế GTGT
Có 711: Giá bán chưa thuế
Và ghi giảm TSCĐ Nợ 811 (nguyên giá vì chưa tính khấu hao)
Có 211: nguyên giá

Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA