Lập bảng cân đối kế toán cho công ty mới thành lập

• Thread starter phanthidiem
  • Ngày gửi
P

phanthidiem

Trung cấp
18/4/06
66
0
6
42
TP.HCM
Công ty mới thành lập , có vốn cố định 1 tỷ, vốn lưu động là 800 triệu,Anh chị giúp em lập bảng cân đối kế toán cho công ty mới thành lập nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Bảng cân đối đầu kỳ của công ty bạn:
Nợ Lưu động: 800 triệu.
Nợ cố định: 1 tỷ.
Có Nguồn vốn kinh doanh: 1,8 tỷ.

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
Dang Tien Thanh nói:
Bảng cân đối đầu kỳ của công ty bạn:
Nợ Lưu động: 800 triệu.
Nợ cố định: 1 tỷ.
Có Nguồn vốn kinh doanh: 1,8 tỷ.
Đúng rồi đầu kỳ bằng 0 khi có BB góp vốn thì lập CTừ tương ứng và ĐK
Nợ 1**: 800 triệu.
Nợ 2**: 1 tỷ.
Có 411: 1,8 tỷ
Dấu * là ký tự tương ưng với TSCD, TMặt, hàng hoá..VV

Sửa lần cuối:
levanton

levanton

Cao cấp
phanthidiem nói:
Công ty mới thành lập , có vốn cố định 1 tỷ, vốn lưu động là 800 triệu,Anh chị giúp em lập bảng cân đối kế toán cho công ty mới thành lập nhé.

Công ty bạn mới thành lập, bảng cân đối kế toán không có số liệu nào, tất cả đều bằng không (0) . Khi thu tiền góp vốn, đó là số phát sinh
Bạn định khoản Nợ 111, 112,211,.../ Có 411

I

israel

Guest
22/5/06
8
1
0
Long An
Cty Bác mình thành lập T9/2006 nhưng hoàn toàn chưa hoạt động, dự định đến T6/2007 mới chính thức hoạt động. Mình làm công văn báo với Cục thuế, nhưng vẫn phải nộp Báo cáo quyết toán năm 2006, dù rằng các thành viên chưa góp vốn(vì chưa hoạt động mà) nhưng trên sổ sách vẫn thể hiện số vốn đó sao? Còn phần thuế phải nộp vào NSNN thì có thuế môn bài nên phải giảm tiền mặt tại quỹ. Có 1 chút rắc rối là công ty đăng ký cơ sở kinh doanh tại Q5( hộ khẩu Giám Đốc), nhưng lại hoạt động tại 1 quận khác vì nhà nơi đó dành cho thuê mất rồi. Vậy Chi cục thuế có phạt không?

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
israel nói:
Cty Bác mình thành lập T9/2006 nhưng hoàn toàn chưa hoạt động, dự định đến T6/2007 mới chính thức hoạt động. Mình làm công văn báo với Cục thuế, nhưng vẫn phải nộp Báo cáo quyết toán năm 2006, dù rằng các thành viên chưa góp vốn(vì chưa hoạt động mà) nhưng trên sổ sách vẫn thể hiện số vốn đó sao? Còn phần thuế phải nộp vào NSNN thì có thuế môn bài nên phải giảm tiền mặt tại quỹ. Có 1 chút rắc rối là công ty đăng ký cơ sở kinh doanh tại Q5( hộ khẩu Giám Đốc), nhưng lại hoạt động tại 1 quận khác vì nhà nơi đó dành cho thuê mất rồi. Vậy Chi cục thuế có phạt không?
Bạn phai dến CQ DKKD và CQ thuế để điều chỉ chỉ tiêu địa điểm KD. Còn về việc góp vốn và chi TM nộp thuế về hình thức là tạm ổn.

hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Mình đang có những thắc mắc tương tự. Theo giấy phép đầu tư công ty mình có số vốn đầu tư là 5.000.000USD, vốn pháp định là 1.5 TR USD. hiện tại đang trong quá trình xây dựng. một phần trong khoản xây dựng này được thuê nhà thầu, một phần khác phải nhập khẩu nguyên phụ liệu để xây dựng nhà kính. Khoản xây dựng do nhà thầu đảm nhận thì đã xuất hóa đơn theo tiến độ, khoản nhập khẩu HT luôn vào 241 và 411. Tất cả các chi phí hoạt động của Công ty từ khi có giấy phép đầu tư đều được lấy ra từ tiền gửi ngân hàng bên Đ.loan sang nhưng thực sự là mình không biết số dư thực tế của tài khoản tiền gửi ngân hàng. Theo các bạn thì số dư đầu kỳ phải là như thế nào?

Sửa lần cuối:
C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
israel nói:
Cty của Bác bạn đang vi phạm về luật góp vốn đó bạn có biết hay kg? Theo tôi nghĩ bây giờ bạn cứ làm thu vốn vào đầu tháng 9/2006 và báo cáo kg phát sinh hằng tháng đến khi nào cty chính thức hoạt động thì có phát sinh, bây giờ mà bạn báo với Sở KHĐT là thế nào cũng bị phạt đấy, mức phạt kg nhẹ đâu tối thiểu là 5trđ/1 thành viên đấy. Còn việc cty bạn đăng ký trụ sở 1 nơi mà đi hoạt động nơi khác kg bị phạt mới là lạ đó. Nơi cty bạn đang hđộng có đăng ký kg? Và khi trụ sở DKKD của cty bạn bị thuế xuống kiểm tra thấy kg có họ sẽ nói đó là cty ma và bạn biết hậu quả của cty ma là gì rối chứ?
Lúc trước tôi cũng gặp trường hợp về vấn đề góp vốn khi có ý định thành lập cty và tôi đã có hỏi sở KHĐT và họ đã gửi công văn trả lới, tôi gửi cho bạn xem nhé:
Căn cứ Ðiều 8 Ố Nghị định 37/2003/NÐ-CP ngày 10/4/2004 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính về đăng ký kinh doanh thì phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000đồng đối với hành vi đăng ký vốn nhưng thực tế không có vốn,...Ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Ðiều này; ..thì các cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính còn phải góp vốn như đã cam kết.
Bạn hãy lưu ý cho kỹ nhé. Chúc bạn may mắn.

Sửa lần cuối:
B

baobinh88

Sơ cấp
24/7/10
40
0
0
TPHCM
Dear all!
Công ty mình mới thành lập tháng 6/2010. vđl là 3 tỷ. tháng 9 này mới phát sinh doanh thu. mình đang tìm hiểu cách làm bcđkt và bc kq kd. nhưng lại ko biết đi từ đâu. mong các bạn giúp đỡ.
thanks mọi người

W

whitehouse

Guest
22/5/10
1
0
0
Hà nội
Bạn phải hạch toán tăng nguồn vốn( vốn góp theo DKKD), hạch toán thuế môn bài, hạch toán doanh thu, chi phí, phiếu thu, phiếu chi, chứng từ ngân hàng, tính khấu hao, phân bổ CCDC.... rất nhiều , khi bạn hạch toán được thì khi đó mới làm được BCTC chứ

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Nếu công ty Bạn là doanh nghiệp vùa và nhỏ, thì Bạn tải file NKC theo QD48, có nhiều bài viết về phần này lắm. Bạn tập hợp dữ liệu vô file rồi định khoản

B

baobinh88

Sơ cấp
24/7/10
40
0
0
TPHCM
chào bạn whitehouse, vậy là vốn điều lệ 3 tỷ mình hạch toán vào 411 trên bảng cđkt hả bạn.. Nếu bạn đã làm hoàn chỉnh các bước đó ùi, có thể gửi cho mình tham khảo được ko? Cám ơn bạn rất là nhiều đó.hihi

B

baobinh88

Sơ cấp
24/7/10
40
0
0
TPHCM
chào bạn whitehouse, vậy vddl 3tỷ trên giấy đăng ký kinh doanh mình HT vào 411 đúng ko. nếu bạn đã từng làm qua các bước đó và có file thì có thể gửi cho mình để mình tham khảo đc ko? Nếu được thì cám ơn bạn rất nhiều đó. hihi

B

baobinh88

Sơ cấp
24/7/10
40
0
0
TPHCM
Bạn whitehouse ơi, vậy là vđl theo giấy phép kinh doanh mình HT vào 411 hả. Và nếu bạn đã làm qua các bước mà bạn hướng dẫn mình, bạn có thể gửi file cho mình để mình tìm hiểu đc ko? Nếu vậy thì cám ơn bạn rất là nhiều đó. hihi
mail của mình là tam.tran.acb@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA