Nhập khẩu bằng hình thức Nhập đầu tư-Kinh doanh

• Thread starter ketoandemakho
  • Ngày gửi
K

ketoandemakho

Trung cấp
15/5/06
76
1
6
anywhere in vietnam
Công ty mình nhập khẩu nguyên vật liệu và máy móc qua hình thức nhập đầu tư-Kinh doanh. Nguyên vật liệu này là nguyên liệu chính để sx ra thành phẩm bán ra thị trường việt nam. Máy móc nhập về làm TSCD của công ty .
Mình muốn hỏi là khi nhập nvl thì hạch toán: N152/C331, nhập máy móc thì hạch toán là N211/331 như vậy đúng ko? Hình thức nhập khẩu đầu tư- kinh doanh là mình mua hàng của nước ngoài và phải trả tiền cho người bán phải không?Vấn đề là mình treo công nợ 331 nhưng lại ko thấy công ty mình thanh toán cho nước ngoài? có luật nào quy định thời hạn thanh toán khi mua hàng nước ngoài ko?
Một bộ hồ sơ nhập khẩu đầy đủ bao gồm những gì?Lô hàng nhập khẩu của cty mình bằng hình thức NDT-KD thiếu : hợp đồng Sales contract;
Riêng Commercial invoice,Packing list,sales confirmation,ínurance,certificate of origin tất cả đều là bản fax và cty mình đóng mộc lên , chủ quản kí tên,đóng sao y bản chính mà vẫn làm được thủ tục hải quan. Như vậy thuế xuống kiểm thì thấy chứng từ như vậy có ổn ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ketoandemakho nói:
Công ty mình nhập khẩu nguyên vật liệu và máy móc qua hình thức nhập đầu tư-Kinh doanh. Nguyên vật liệu này là nguyên liệu chính để sx ra thành phẩm bán ra thị trường việt nam. Máy móc nhập về làm TSCD của công ty .
Mình muốn hỏi là khi nhập nvl thì hạch toán: N152/C331, nhập máy móc thì hạch toán là N211/331 như vậy đúng ko? Hình thức nhập khẩu đầu tư- kinh doanh là mình mua hàng của nước ngoài và phải trả tiền cho người bán phải không?
Nếu nguyên vật liệu nhập khẩu dùng để sản xuất và máy móc mua về dùng để làm tài sản cố định của DN thì hạch toán như vậy là đúng rồi.

Mua tài sản cố định về thì đúng là dùng để đầu tư cơ sở vật chất, mua nguyên vật liệu về thì đúng là dùng để sản xuất kinh doanh. Như vậy cụm từ "đầu tư - kinh doanh" là mục đích, chứ không phải là một trong những hình thức nhập khẩu.

ketoandemakho nói:
Vấn đề là mình treo công nợ 331 nhưng lại ko thấy công ty mình thanh toán cho nước ngoài? có luật nào quy định thời hạn thanh toán khi mua hàng nước ngoài ko?
Không có quy định về thời hạn thanh toán khi mua hàng của đối tác bên nước ngoài. Tuy nhiên, có quy định việc thanh toán này phải qua ngân hàng.

ketoandemakho nói:
Một bộ hồ sơ nhập khẩu đầy đủ bao gồm những gì?Lô hàng nhập khẩu của cty mình bằng hình thức NDT-KD thiếu : hợp đồng Sales contract;
Riêng Commercial invoice,Packing list,sales confirmation,ínurance,certificate of origin tất cả đều là bản fax và cty mình đóng mộc lên , chủ quản kí tên,đóng sao y bản chính mà vẫn làm được thủ tục hải quan. Như vậy thuế xuống kiểm thì thấy chứng từ như vậy có ổn ko?
Hải quan còn cho qua được, thì không lẽ thuế lại bác bỏ. Thật ra, bên nước ngoài đâu có quan trọng con dấu tổ chức? Quan trọng là chữ ký của cá nhân cơ.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
ketoandemakho nói:
Cái này HQ cho công ty bạn nợ để tạm thông quan, trong vòng 30 ngày bạn phải nộp bộ gốc, nếu không nộp sẽ bị HQ phạt đó bạn à.

K

ketoandemakho

Trung cấp
15/5/06
76
1
6
anywhere in vietnam
Vậy thì mình phải nộp mỗi thứ 1 bản đưa cho hải quan (Sales contract;
Commercial invoice,Packing list,sales confirmation,ínurance,certificate of origin) .Những bản này họ giữ luôn, hay đóng mộc lên rồi trả lại dn;Nếu họ lấy luôn thì có cần phải thêm 1 bộ để hải quan đóng mộc lên để lưu ở dn?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
ketoandemakho nói:
Vậy thì mình phải nộp mỗi thứ 1 bản đưa cho hải quan (Sales contract;
Commercial invoice,Packing list,sales confirmation,ínurance,certificate of origin) .Những bản này họ giữ luôn, hay đóng mộc lên rồi trả lại dn;Nếu họ lấy luôn thì có cần phải thêm 1 bộ để hải quan đóng mộc lên để lưu ở dn?
Bạn nên vào trang WEB TCHQ để đọc lại 1 số quy định XNK. Những giấy tờ gì họ yêu cầu thì bạn nộp còn không thì thôi, không suy diễn.

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Không có loại hình nhập khẩu đầu tư kinh doanh đâu bạn ạh, màh chỉ có nhập khẩu theo loại hình nhập đầu tư và loại hình nhập kinh doanh.
-Đối với loại hình nhập đầu tư sẽ được miễn thuế bạn ạh cả NK lẫn VAT
-Đối với loại hình nhập kinh doanh có 2 loại:1 là nhập kinh doanh thông thường sẽ không được miễn thuế cả NK lẫn VAT, 2 là nhập kinh doanh tạo tải sản cố định sẽ được miễn VAT nếu như máy móc hay thiết bị của bạn nhập về mà trong nước chưa sản xuất được (cái này bạn phải tra danh mục thiết bị phụ tùng trong nước chưa sản xuất được do Bộ kế hoạch và đầu tư ban hành).
Chào thân ái

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA