Chi phí lắp đặt chạy thử, v/c,

• Thread starter ruanshijuan
  • Ngày gửi
R

ruanshijuan

Guest
Chào các bạn! Các bạn cho mình hỏi một chút là công ty mình là công ty sản xuất nên rất nhiều máy móc công nghiệp, khi nhập khẩu máy móc thì phần chi phí vận chuyển chỉ liên quan đến một số tài sản, và thanh toán bằng tiền mặt nhưng khi viết phiếu thanh toán thì ko ghi rõ TSCĐ nào nên khi làm ko biết cho vào TSCĐ nào để tính khấu hao. Vậy theo mọi người sẽ sử lý vấn đề này ra sao.
Còn phí chuyển TSCĐ từ vị trí này đến vị trí khác thì có cho vào NG của TSCĐ ko?
Thanhs very much!

Khóa học Quản trị dòng tiền
loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
ruanshijuan nói:
Chào các bạn! Các bạn cho mình hỏi một chút là công ty mình là công ty sản xuất nên rất nhiều máy móc công nghiệp, khi nhập khẩu máy móc thì phần chi phí vận chuyển chỉ liên quan đến một số tài sản, và thanh toán bằng tiền mặt nhưng khi viết phiếu thanh toán thì ko ghi rõ TSCĐ nào nên khi làm ko biết cho vào TSCĐ nào để tính khấu hao. Vậy theo mọi người sẽ sử lý vấn đề này ra sao.
Còn phí chuyển TSCĐ từ vị trí này đến vị trí khác thì có cho vào NG của TSCĐ ko?
Thanhs very much!

Thông thường cước vận chuyển được tính theo khối lượng của các mặt hàng được vận chuyển. Bạn phân bổ chi phí vận chuyển theo khối lượng của từng loại TSCĐ và tính vào giá trị của TSCĐ đó để trích KH.
Mọi chi phí vận chuyển để đưa TSCĐ đó vào vị trí sẵn sàng sử dụng thì đều được hạch toán vào giá trị của TSCĐ đó. Trường hợp TSCĐ đó đã được sử dụng và chỉ vận chuyển trong đơn vị thì chi phí vận chuyển đó bạn lên đưa vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ!

R

ruanshijuan

Guest
làm số khấu hao TSCĐ

Anh chị lại giúp em nhé . Em mới ra trường, và cũng mới làm phần TSCĐ, cho em hỏi là những TSCĐ đã đăng ký Khấu hao năm ngoái thì năm nay tiếp tục sử lý nó ntn? và làm sổ gì hợp lý để trích khấu hao(mách em với nhé)
-Àh cty em là công ty chế xuất nằm trong khu công nghiệp, ko phải chịu thuế đầu vào thì cuối tháng có phải làm báo cáo thuế ko àh, nếu cóthì làm ntn? nếu ko thì làm NTN?
Khi công ty em đã nhập Khuôn vào để dùng sản xuất bây giờ muốn cho thuê hoạt động cho cty cóchịu thuế đầu vào, mà cty em lại có HĐ đặc thù riêng ko có phần thuế xuất, vậy bây giờ em viết HĐ có thuế cho đơn vị bạn ntn nhỉ
HIHIHI em hơi dài dòng đúng ko, thôi anh chị thông cảm vì em cũng mới làm KT mà

D

Dang Minh Tuan

Guest
8/12/06
3
0
0
52
TpHCM
Tất cả chi phí lắp đặt , chạy thử , vận chuyển ... có liên quan đến tài sản trước khi đưa vào sử dụng đều được tính vào nguyên giá của TSCD đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA