Hạch toán bằng USD thì TK 1111 là Tiền Việt Nam hay ngoại tệ!

• Thread starter Lu tuyen
  • Ngày gửi
L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
Xin cả nhà tư vấn giúp mình một vấn đề sau!

Đơn vị mình làm hạch toán bằng USD, có nghĩa VND là ngoại tệ, như vậy theo hệ thống Tk ban hành theo quyết định 15 thì TK 1111 có tên Là Tiền Việt Nam hay ngoại tệ. Tương tự như vậy 1121 là TGNH VND hay USD.

Và khi định khoản chi tiền mặt là VND mua văn phòng phẩm thì nên định khoản thế nào

Xin cả nhà vui lòng tư vấn giúp

Xin chân thành cảm ơn

Than chào!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Lu tuyen nói:
Xin cả nhà tư vấn giúp mình một vấn đề sau!

Đơn vị mình làm hạch toán bằng USD, có nghĩa VND là ngoại tệ, như vậy theo hệ thống Tk ban hành theo quyết định 15 thì TK 1111 có tên Là Tiền Việt Nam hay ngoại tệ. Tương tự như vậy 1121 là TGNH VND hay USD.

Và khi định khoản chi tiền mặt là VND mua văn phòng phẩm thì nên định khoản thế nào

Xin cả nhà vui lòng tư vấn giúp

Xin chân thành cảm ơn

Than chào!

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=23369

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
Cam on Levanton da cho link. nhung vấn đề bây giờ của minh không giống như vậy. Bây giờ mình muốn hỏi là theo hệ thồng tài khoản(QĐ15) thì như sau:

1111 - Tiền VN
1112 - Ngoại tệ
...

1121 - Tiền VN
1122 - ngoại tệ

Nhưng tại công ty mình thì:
Tiền VN là ngoại tệ, còn USD lại là đồng tiền hạch toán( theo hệ thống TK của QĐ 15 là Ngoại tệ).

Mình muốn biết là tại công ty mình có phải thay đổi tên gọi của các tài khoản cho phù hợp với việc hạch toán bằng USD không.

Giả sử mình có thể làm như sau ở công ty mình không:

1111 - Tiền USD
11121 - Tiền VND
11122 - Ngoại tệ khác

Xin các anh chị và các bạn có kinh nghiệm trong vấn đề này tư vấn giúp!

Cảm ơn rất nhiều!

Thân!

L

Labiang

Guest
14/6/06
19
0
0
Sài Gòn
Lu tuyen nói:
Cam on Levanton da cho link. nhung vấn đề bây giờ của minh không giống như vậy. Bây giờ mình muốn hỏi là theo hệ thồng tài khoản(QĐ15) thì như sau:

1111 - Tiền VN
1112 - Ngoại tệ
...

1121 - Tiền VN
1122 - ngoại tệ

Nhưng tại công ty mình thì:
Tiền VN là ngoại tệ, còn USD lại là đồng tiền hạch toán( theo hệ thống TK của QĐ 15 là Ngoại tệ).

Mình muốn biết là tại công ty mình có phải thay đổi tên gọi của các tài khoản cho phù hợp với việc hạch toán bằng USD không.

Giả sử mình có thể làm như sau ở công ty mình không:

1111 - Tiền USD
11121 - Tiền VND
11122 - Ngoại tệ khác

Xin các anh chị và các bạn có kinh nghiệm trong vấn đề này tư vấn giúp!

Cảm ơn rất nhiều!

Thân!
Bạn tham khảo tại:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?p=209230#post209230

Thân

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
Cảm ơn labiang nhiều vì đã cho link nha!
Nhưng theo link của bạn cũng có 2 ý kiến trái ngược nhau. Các anh chị và các bạn có kinh nghiệp thực tế trong doanh nghiệp chế xuất đang hạch toán bằng USD, đã được kiểm toán và quyết toán vui lòng tư vấn giúp.

Mình đang cần thông tin chính xác tứ thực tế hoặc các anh chị và bạn nào có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đế này thì vui lòng up lên web để mọi người tham khảo với!

Cảm ơn rất nhiều!

Thân!

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
Các anh chị và các bạn WKT sao không ai tư vấn giúp mình vấn đề trên với. Mình đang rất cần vì đang hoàn thành sổ sách và báo cáo tài chính 2006 đây.
Xin moi người giúp cho!

Thank a lots

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
To anh Song Huong!
Công ty bạn được phép của BTC hạch toán bằng USD thì USD là đơn vị tiền tệ kế toán. Các loại tiền tệ khác USD là ngoại tệ.
Bạn đổi tên tài khoản 1111 và 1121 thành tiền USD.

Khi nhận vốn góp bằng USD bằng tiền gửi ngân hàng, ghi:
Nợ 1121/ Có 4111.

Khi rút TGNH từ TK tiền USD qui đổi thành VND nhập quĩ , ghi:
Nợ 1112/ Có 1121
Đồng thời ghi đơn tài khoản 007.

Bài viết trên của anh là thực tế công việc anh đã từng áp dụng hay được qui định tại văn bản pháp luật nào không. anh có thể tư vấn rõ hơn giúp em được không.

To Ngan Giang
Bạn Song Huong định đổi cách sử dụng TK hả?
Mình thấy trong ví dụ toàn là ngoại tệ thì cứ sử dụng TK ngoại tệ (1122) còn 1121 (tiền Việt Nam) không có liên quan thì không dùng có sao đâu.
còn việc được phép dùng USD là tiền hạch toán chính là khác (nó liên quan nhiều đến các báo cáo)
Tóm lại hệ thống TK chẳng hề thay đổi

Bạn cho mình hỏi là bạn đã làm đơn vị nào hạch toán bằng USD chưa vậy. Mình mới làm lần đầu, mình cũng đang làm như bạn viết nhưng cảm thấy vẫn có gì đó không hợp lý. Bạn có thể tư vấn rõ hơn giúp mình được không.

Cảm on Song Huong, Ngan Giang và tất cả mọi người trước nha!

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
Buồn quá ! Sao cả nhà WKT không ai tư vấn giúp mình nhĩ! Mọi người có kinh nghiệm vực này tư vấn giúp mình với. Mình đang rất cần được giúp đỡ.

Thank a lot!

S

saohoaxxx

Guest
25/11/06
3
0
0
46
HN
Chào bạn,
Theo quan điểm của mình, nếu không quá khó khăn trong việc thực hiện thì nên áp dụng theo đúng các quy định của Nhà nước. Vì nếu thực hiện khác với quy định sẽ phải xin phê duyệt của các cấp quản lý và sẽ phải giải thích nhiều mãt công!
Trường hợp của bạn, theo mình thì việc thực hiện theo quy định cũng không khó khăn gi cả. Bạn cứ setup hệ thống TK của mình là:
TK1111: VND
TK1112-1: USD
TK1112-2: EUR
.....
Mình vẫn đang áp dụng như vậy (đã kiểm toán rất nhiều)
BR

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
saohoaxxx nói:
Chào bạn,
Theo quan điểm của mình, nếu không quá khó khăn trong việc thực hiện thì nên áp dụng theo đúng các quy định của Nhà nước. Vì nếu thực hiện khác với quy định sẽ phải xin phê duyệt của các cấp quản lý và sẽ phải giải thích nhiều mãt công!
Trường hợp của bạn, theo mình thì việc thực hiện theo quy định cũng không khó khăn gi cả. Bạn cứ setup hệ thống TK của mình là:
TK1111: VND
TK1112-1: USD
TK1112-2: EUR
.....
Mình vẫn đang áp dụng như vậy (đã kiểm toán rất nhiều)
BR
Như vậy là nếu muốn thay đổi hệ thống tài khoản (VD:1111 thành USD,...) thì phải xin phép Vụ chế độ kế toán và kiểm toán giống như xin hạch toan bằng USD phải không các saohoaxxx.
Mà bạn làm như vậy có quyết toán thuế lần nào chưa.

Cảm on Saohoa nhieu nha
Thân chao!

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
To SongHuong, Ngan Giang. Không biết bài viết của mình có chạm tự ái của anh - chị không ma không thấy ai Reply cho mình cả. Nếu có gì mạo phạm xin thứ lỗi cho!

Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Thân!

S

Song Huong

Cao cấp
Lu tuyen nói:
To SongHuong, Ngan Giang. Không biết bài viết của mình có chạm tự ái của anh - chị không ma không thấy ai Reply cho mình cả. Nếu có gì mạo phạm xin thứ lỗi cho!

Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Thân!
Chào bạn!
Vấn đề sử dụng tài khoản nào để ghi tiền theo đơn vị tiền tệ kế toán là không quan trọng lắm đâu. Cũng không có qui định nào cả. Bạn sử dụng thế nào cho phù hợp.

Theo ý kiến mình, nên sử dụng tài khoản 1111, 1121 để ghi tiền theo đơn vị tiền tệ kế toán (USD).

Bạn cũng không phải xin phép gì cả. Chỉ khi nào cần sử dụng tài khoản khác ngoài danh mục tài khoản kế toán theo QĐ 15/2006/QĐ-BTC thì mới xin phép Bộ Tài Chính.

Chúc bạn thành công trong công việc.

Thân

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
Chào cả nhà WKT

Cảm ơn Songhuong và mọi người rất nhiều. Bây giờ minh biết phải làm như thế nào rồi.

To Ngan Giang: Bạn có thể reply 1 bài nữa không, chỉ là để bảo vệ quan điểm của Ngan Giang thôi. Dù sao cũng rất cảm ơn Ngan Giang

Một lần nữa xin cảm ơn cả nhà WKT.

Thân chào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA