Quỹ tiền mặt âm, điều chỉnh thế nào?

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
H

HangNga

Guest
13/3/07
8
0
0
40
Hưng Yên
Nếu các thành viên đã nộp tiền góp vốn thì bạn lập phiếu thu đủ của từng thành viên, như vậy tổng: 1tỷ. Còn nếu khách hàng đã trả tiền mà bạn chưa có hóa đơn nên chưa xuất hóa đơn thì vẫn viết phiếu thu của khách hàng bình thường, coi như khách hàng trả tiền trước. Nợ TK111, Có TK131 toàn bộ số tiền. Sau này viết hóa đơn thì: Nợ TK131, Có TK511, Có TK33311 sau. đồng thời Nợ TK632, Có TK156.
Thân ái!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HangNga

Guest
13/3/07
8
0
0
40
Hưng Yên
Lập biên bản họp hội đồng quản trị, quyết định tăng vốn góp của các thành viên, ký nhận của tất cả các thành viên. Lập sổ cổ đông mới, ký tá các bên. Quyết định của tổng GĐ bổ nhiệm chức vụ mới. Sau đó viết phiếu thu thu tiền vốn góp, viết phiếu chi cổ đông rút vốn.
Thân ái!

A

aceuni

Guest
Cảm ơn bạn Hằng Nga nhiều nhé, nhưng cty mình xuất hàng bán cho khách thì khách hàng toàn trả trước 1 phần thôi bạn ạ, còn lại sau 1,2 tháng nữa mới trả hết vậy định khoản như thế nào bgiờ?
Bây giờ mình mới bắt đầu làm sổ sách đây, có gì bạn chỉ cho mình cần những loại sổ nào với nhé. Cty mình thì nhỏ thôi, mình định làm theo hình thức sổ NKC.
À cty mình là cty TNHH1 thành viên thì chỉ cần viết phiếu thu góp vốn của 1 mình giám đốc là đc bạn nhỉ?viết thu cả 1 tỷ hả bạn?
Xin lỗi vì mình đã hỏi hơi nhiều 1 tí, cảm ơn bạn nhiều

H

huyenanh

Guest
4/3/06
20
0
0
Cau giay-Ha noi
Nếu để chống đối tạm thời,bạn lập khế ước vay của cá nhân nào đó,sau đó rà soát số liệu từ đầu tìm ra rùi lập bút toán điều chỉnh.Theo tui,ban lên cố gắng đưa số liệu sổ sách trùng với số liệu thực tế,tuy nhiên rất vất vả nếu ban mới vào hệ thống,và quan trọng là ban fải tâm huyết với Công ty của mình!!!!

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
CHo mình hỏi ké luôn với,công ty mình mới thành lập,Vốn điều lệ là 3,5 tỉ(nhưng chưa góp).Đầu tháng 4 đi vào hoạt động kd nhưng chưa có thu toàn chi ra ko hà và xếp đưa cho mình tiền để trang trãi các khoản CP đó.
Sang Tháng 5 mới góp vốn nên những khoản chi của T4 do chưa có quỹ TM nên âm, vậy có sao ko?Tiền công ty mình gởi hết vào Ngân hàng có p/s thì mới rút tiền nên khoản TM dự trữ hầu như ko có.Như vậy có sao ko?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
CHo mình hỏi ké luôn với,công ty mình mới thành lập,Vốn điều lệ là 3,5 tỉ(nhưng chưa góp).Đầu tháng 4 đi vào hoạt động kd nhưng chưa có thu toàn chi ra ko hà và xếp đưa cho mình tiền để trang trãi các khoản CP đó.
Sang Tháng 5 mới góp vốn nên những khoản chi của T4 do chưa có quỹ TM nên âm, vậy có sao ko?Tiền công ty mình gởi hết vào Ngân hàng có p/s thì mới rút tiền nên khoản TM dự trữ hầu như ko có.Như vậy có sao ko?

Tài khoản tiền mặt, tiền gửi không có số dư có (ko âm đc).
Sếp đưa tiền cho chi tiêu thì bạn vào TK vay (vay của cá nhân-ai đó đứng tên)...

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
hoặc bạn lam một phiếu thu vào luôn phần vốn góp của Sếp (N111/C411), sau nay Sếp góp tiếp phần của Sếp (= số phải góp - số đã góp)

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
quỹ TM hiện tại mình bị âm, tuy ko nhiều nhưng âm là không được phải không?, nêu tháng này âm nhưng tháng sau mình nhận được tiền thu nợ KH = chuyển khoản rồi rút TGNH về nhập quỹ => tháng sau ko âm thì liệu có được ko???
Mình hỏi luôn, quỹ TM âm mình muốn đưa 1 số chi phí sang tháng sau nhưng hđơn mình kê khai thuế trong tháng đó rồi thì làm sao chuyển chi phí để làm khỏi âm quỹ được?? hơn nũa mình cũng đã làm phiếu chi và sếp kí rồi, có ai biết cách hạch toán về cái zụ này giúp mình với!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA