Kế toán giá thành

• Thread starter huudung004
  • Ngày gửi
H

huudung004

Guest
28/8/04
2
0
1
48
vietnam
Chào tất cả các bạn, anh chị. Mình mới tốt nghiệp ra trường va đang đi làm cty sản xuất. Hiện cty đang co 2 PX. 1 PX gia công hạt nhựa, còn 1 PX gia công đế giày. Xin hỏi các anh chị chỉ giáo phương pháp nào tính giá thành hiệu quả và nhanh chóng.

Nếu cty muốn lên báo cáo tài chính của từng phân xưởng 1 thì em phai làm thế nào. Rất mong các bạn chỉ giáo.

Chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
huudung004 nói:
Chào tất cả các bạn, anh chị. Mình mới tốt nghiệp ra trường va đang đi làm cty sản xuất. Hiện cty đang co 2 PX. 1 PX gia công hạt nhựa, còn 1 PX gia công đế giày. Xin hỏi các anh chị chỉ giáo phương pháp nào tính giá thành hiệu quả và nhanh chóng.

Nếu cty muốn lên báo cáo tài chính của từng phân xưởng 1 thì em phai làm thế nào. Rất mong các bạn chỉ giáo.

Chân thành cảm ơn.

Quan trọng của tính giá thành là chọn phưong pháp xác định chi phí sản xuất dở dang cuối kỳ, từ đó xác định giá thành của sản phẩm hoàn thành trong kỳ/
Theo mình, cty bạn gia công theo hợp đồng, nên chọn đối tượng tính giá thành theo từng hợp đồng hoặc theo đơn vị tính trong hợp đồng. Ví dụ : HD PX1: theo tấn, thì tính giá thành theo tấn, PX2 : Đế giày: tính giá thành theo đôi hoặc chiếc.
Phương pháp tính: Theo mình biết giá thành của từng loại hạt nhựa gia công không khác nhau bao nhiêu nên bạn chọn phương pháp trực tiếp
Còn giá thành gia công đế giày nếu kích cỡ khác nhau, mức độ phức tạp khác nhau, đòi hỏi theo hệ số, nếu chỉ gia công một loại hoặc không khác nhau lắm về mức độ phức tạp thì tính theo phưong pháp trực tiếp.

Báo cáo tài chính của từng phân xưởng: bạn theo dõi riêng các khoản chi của từng phân xưởng và chỉ nên lập báo cáo đến giai đoạn tính giá thành, sau đó là việc kinh doanh, không liên quan gì đến phân xưởng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA