khi thu tiền bằng ngoại tệ

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[cty mình kinh doanh về dịch vụ chuyển phát nhanh, khi thu tiền cho những lô hàng gởi đi nước ngoài thì đều là tiền đô, mình viết hóa đơn cho khách thường quy đổi ra tiền việt bằng tỷ giá thực tế bán ra của ngân hàng vietcombank tại thời điểm thanh toán, vấn đề là cuối năm mình sẽ xử lý thế nào, định khoản thế nào cho những khoản doanh thu bằng ngoại tệ này đây, có phải đổi ra tỷ giá bình quân liên ngân hàng không ( thế nào là tỷ giá bình quân liên ngân hàng), mình cũng có trả cho người bán bằng tiền đô, vậy những nghiệp vụ này định khoản thế nào, cuối năm sẽ xử lý thế nào. Giúp mình với:drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
tuonglai

tuonglai

Guest
8/6/04
15
0
0
Theo mình biết hạch toán các khoản thanh toán bằng ngoại tệ phổ biến hiện nay là: Theo tỷ giá thực tế và theo tỷ giá hạch toán.
Nếu theo tỷ giá thực tế thì bạn phải xác định chênh tỷ giá từng lần thanh toán, xác định chênh lệch các khoản phải thu từng lần phát sinh.
Nếu theo tỷ giá hạch toán thì đến cuối kỳ sẽ đổi ra tỷ giá bình quân liên ngân hàng cuối chu ky kinh doanh của công ty chuyển phát.
Tỷ giá bình quân liên ngân hàng nếu bạn áp dụng thì do Ngân hàng nhà nước quy định theo thực tế ngày.
Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA