Thuế suất thuế GTGT của dịch vụ sửa chữa máy tính?

• Thread starter minhlaptop
  • Ngày gửi
M

minhlaptop

Guest
29/11/06
1
0
0
ha noi
Cty mình đang làm về dịch vụ sửa chữa máy tính & ĐTDĐ ,Cho mình hỏi các bạn về cách xuất hóa đơn đỏ và thuế xuất là bao nhiêu ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Bạn xuất HĐ GTGT là dịch vụ sửa chữa và thuế suất là 10%.
Thân!

D

DungMS

Guest
2/11/06
3
0
0
40
Hà Nội
Cho mình hỏi chút, nếu Cty mình chỉ đăng kí KD hàng hóa (ví dụ : mua bán máy tính ) nhưng ko đăng kí dịch vụ sửa chữa nên nếu khi suất hóa đơn có phải ghi trên hóa đơn là 10% thuế nhưng khi hạch toán thuế họ sẽ thu của bên mình 28% cho hóa đơn sửa chữa đấy không ? Mình có nghe mọi người nói vậy nhưng không hiểu rõ lắm.
Cám ơn !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy phân biệt hai loại thuế ở đây:

- Thuế GTGT phải thu của người mua để nộp cho nhà nước là 10%, tính trên doanh thu ghi trên hóa đơn.

- Thuế TNDN mà DN phải nộp cho nhà nước là 28%, tính trên lợi nhuận (= doanh thu - giá vốn). Dịch vụ sửa chữa thông thường không tính giá vốn nên coi như tính 28% trên doanh thu ghi trên hóa đơn.

DungMS nói:
Cho mình hỏi chút, nếu Cty mình chỉ đăng kí KD hàng hóa (ví dụ : mua bán máy tính ) nhưng ko đăng kí dịch vụ sửa chữa nên nếu khi suất hóa đơn có phải ghi trên hóa đơn là 10% thuế nhưng khi hạch toán thuế họ sẽ thu của bên mình 28% cho hóa đơn sửa chữa đấy không ? Mình có nghe mọi người nói vậy nhưng không hiểu rõ lắm.
Cám ơn !

T

thanhngatcdn

Guest
18/11/10
1
0
0
Thái Bình
Mình cũng dang gặp trường hợp tương tự như bạn hỏi. Nhưng trả lời là "Dịch vụ sửa chữa thông thường không tính giá vốn" mình không hiểu lắm.
Gọi là sửa chữa nhưng vẫn phải thay các phụ kiện đi kèm, vẫn phải có giá vốn chứ,
Giả sử bây jờ bên mình ko phải là bên trực tiếp sửa chữa mà thuê 1 đơn vị khác sửa nó xuất hó đơn cho mình là " Sữa chữa..." đơn já là 10 Tr thì minh hạch toán 10 tr đó vào giá vốn hàng được hay ko?

Tks các bạn nhiu nhìu.

Sửa lần cuối:
N

nguyendiutb

Guest
Dịch vụ sửa chữa

Mình cũng đang gặp trường hợp tương tự như bạn.nhưng khi viết hd 10%.sao lại chịu 28%.mà như bạn Tú anh nói thì thuế thu nhập doanh nghiệp là 25% mà

D

DOREAMON

Guest
8/6/08
2
0
0
56
Saigon
Chào Tú Anh, lâu quá khong gặp. Sinh nhật GPE 02/07 nhớ đi nhé. Cho anh hỏi chút.

Ví dụ:

Anh cần sửa chữa một cái máy cho khách hàng với giá 15.000.000 (trước thuế VAT), nội dung hóa đơn xuất ra là sửa chữa thiết bị có giá sau thuế VAT 10% là: 16.500.000

Trong đó: vật tư đầu vào anh mua hết 10.000.000 (đã có thuế VAT)

Như vậy, khi tính thuế TNDN thì anh chỉ phải đóng 28% trên phần 5.000.000 chênh lệch giữa hóa đơn đầu vào và hóa đơn đầu ra hay là 28% tính trên 15.000.000 trong hóa đơn xuất ra?

Thân.

hienluongbacninh

hienluongbacninh

Sơ cấp
8/10/11
10
0
0
38
Yên Phong - Bắc Ninh
Tiện đây, các bạn cho mình hỏi luôn: Cty mình cũng làm về dịch vụ sửa chữa, mỗi tháng viết hóa đơn cho khách 1 lần, trong đó có cả dịch vụ như: đổ mực in, cài máy tính và có cả linh kiện như: thay trống, nguồn, chíp, ram...thì mình viết hóa đơn tổng hợp hay chi tiết cho từng dịch vụ và mức thuế phải nộp là bao nhiêu ạ?

hienluongbacninh

hienluongbacninh

Sơ cấp
8/10/11
10
0
0
38
Yên Phong - Bắc Ninh
Viết hóa đơn cho dịch vụ sửa chữa, đổ mực máy tính như thế nào?

:ezpi_hearTiện đây, các bạn cho mình hỏi luôn: Cty mình cũng làm về dịch vụ sửa chữa, mỗi tháng viết hóa đơn cho khách 1 lần, trong đó có cả dịch vụ như: đổ mực in, cài máy tính và có cả linh kiện như: thay trống, nguồn, chíp, ram...thì mình viết hóa đơn tổng hợp hay chi tiết cho từng dịch vụ và mức thuế phải nộp là bao nhiêu ạ?

Sửa lần cuối:
D

dungptceo

Trung cấp
20/3/17
65
5
8
39
Viết hóa đơn cho dịch vụ sửa chữa, đổ mực máy tính như thế nào?

:ezpi_hearTiện đây, các bạn cho mình hỏi luôn: Cty mình cũng làm về dịch vụ sửa chữa, mỗi tháng viết hóa đơn cho khách 1 lần, trong đó có cả dịch vụ như: đổ mực in, cài máy tính và có cả linh kiện như: thay trống, nguồn, chíp, ram...thì mình viết hóa đơn tổng hợp hay chi tiết cho từng dịch vụ và mức thuế phải nộp là bao nhiêu ạ?
bạn ơi cty mình cũng như cty bạn, bạn có thể hướng dẫn mình vs không? thanks bạn!

D

dungptceo

Trung cấp
20/3/17
65
5
8
39
Bạn mắc ở đâu?
Cty mình chuyên sửa chữa và mua bán linh phụ kiện máy tính, cty mình làm những dịch vụ lắt nhắt như cài win máy tính, xử lý sự cố máy tính, sửa phần cứng máy tính... có giá dưới 200k rất nhiều và hầu như là khách lẻ và họ cũng không lấy hóa đơn, vậy cuối ngày mình có phải viết bảng kê hàng hóa bán lẻ hay không? và mình rất băn khoăn là mình không biết viết nội dung trong hóa đơn VAT ntn? rồi thì nội dung trong bảng kê ntn?
VD: ngày 30/09/2017 mình có 30 khách lẻ, 20 khách cài win mỗi khách thanh toán số tiền 120k, và 10 khách mua link kiện với số tiền khác nhau cũng <200k vậy mình phải viết hóa đơn kiểu gì? những khách này họ chỉ cung cấp tên và sđt thì mình viết ntn ở mục tên khách hàng mua hàng? rồi nội dung mình để ntn? tất cả 20 khách kia mình viết nội dung là "Dịch vụ sửa máy tính" theo thứ tự từ 1 đến 20 rồi liệt kê số tiền như nhau rồi điền tiền thuế là 10% có đúng không hay mình phải viết nội dung ra sao ? bạn hướng dẫn giúp mình với, thanks bạn nhiều!
PS. mong những anh chị có kinh nghiệm đã từng làm ở cty sửa máy tính như em đị ngang qua giúp em út với :(

N

ndkhoa

Sơ cấp
23/10/07
48
3
8
An Giang
Bạn xem lại Khoản 2 và 3, Điều 18 của Thông tư hợp nhất 17/VBHN-BTC ngày 17/6/2015 nhé. Trong đó viết rất rõ cách thức viết và ghi nội dung trên Bảng kê và Hóa đơn nhé.

• Like
Reactions: dungptceo
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Cty mình chuyên sửa chữa và mua bán linh phụ kiện máy tính, cty mình làm những dịch vụ lắt nhắt như cài win máy tính, xử lý sự cố máy tính, sửa phần cứng máy tính... có giá dưới 200k rất nhiều và hầu như là khách lẻ và họ cũng không lấy hóa đơn, vậy cuối ngày mình có phải viết bảng kê hàng hóa bán lẻ hay không? và mình rất băn khoăn là mình không biết viết nội dung trong hóa đơn VAT ntn? rồi thì nội dung trong bảng kê ntn?
VD: ngày 30/09/2017 mình có 30 khách lẻ, 20 khách cài win mỗi khách thanh toán số tiền 120k, và 10 khách mua link kiện với số tiền khác nhau cũng <200k vậy mình phải viết hóa đơn kiểu gì? những khách này họ chỉ cung cấp tên và sđt thì mình viết ntn ở mục tên khách hàng mua hàng? rồi nội dung mình để ntn? tất cả 20 khách kia mình viết nội dung là "Dịch vụ sửa máy tính" theo thứ tự từ 1 đến 20 rồi liệt kê số tiền như nhau rồi điền tiền thuế là 10% có đúng không hay mình phải viết nội dung ra sao ? bạn hướng dẫn giúp mình với, thanks bạn nhiều!
PS. mong những anh chị có kinh nghiệm đã từng làm ở cty sửa máy tính như em đị ngang qua giúp em út với :(
Viết khách ko cung cấp MST.
Bạn làm ăn nhỏ mà tuân thủ pháp luật ghê.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
cong ty minh cung the, bạn huong dan minh với nhế
Căn cứ Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định:
+ Tại khoản 2 Điều 16 quy định về Lập hóa đơn.
“2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn
b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.

Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.
+ Tại Điều 18 quy định về bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
“1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.
2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.6 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.

Căn cứ Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ như sau:
7. Sửa đổi, bổ sung Điều 16 như sau:
a) Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 1 Điều 16 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC) như sau:
“b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).
b) Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 2 Điều 16 như sau:
“b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”

Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế.”

Đoạn trích VBPL này chắc đã đầy đủ thông tin để bạn biết phải làm gì trong trường hợp của mình rồi nhé.

• Like
Reactions: Kara Hudson

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA