DNNN chuyển sang công ty cổ phần sẽ được miễn thuế TNDN?

Thảo luận trong 'Thuế TNDN' bắt đầu bởi nguyễn văn lộc, 28 Tháng mười hai 2006.

3,264 lượt xem

  1. nguyễn văn lộc

    nguyễn văn lộc Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    tp Hồ Chí Minh
    Các bác cho mình hỏi nhé:
    -DN nhà nước chuyển sang công ty cổ phần thì được miễn thuế TNDN 02 năm đúng không/
    -có thông tư nào hướng dẫn hay quy định việc này chỉ cho mình với nhé.
    Cảm ơn nhiều!
     
    #1
  2. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Theo quy định tại điểm 1.1, mục VII, Thông tư số 126/2004/TT-BTC và Điều 36 Nghị định số 187/2004/NĐ-CP thì: “Doanh nghiệp sau khi cổ phần hóa được hưởng ưu đãi như đối với doanh nghiệp thành lập mới theo quy định của pháp luật về khuyến khích đầu tư mà không cần phải làm thủ tục cấp giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư”.

    Theo quy định tại mục I, phần E Thông tư số 128/2003/TT-BTC và điểm 4 Thông tư số 88/2004/TT-BTC ngày 1/9/2004 của Bộ Tài chính sửa đổi bổ sung Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 nêu trên thì: Điều kiện các dự án đầu tư được hưởng ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) như sau:

    1- Đầu tư vào ngành nghề, lĩnh vực quy định tại danh mục A phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế TNDN.

    2- Đầu tư vào ngành nghề, lĩnh vực mà pháp luật không cấm và có sử dụng lao động bình quân trong năm ít nhất là:
    - Ở đô thị loại đặc biệt và loại 1 là 100 người;
    - Ở địa bàn khuyến khích đầu tư quy định tại danh mục B hoặc danh mục C ban hành kèm theo Nghị định số 164/2003/NĐ-CP nêu trên là: 20 người.

    3- Địa bàn khuyến khích đầu tư được hưởng ưu đãi thuế TNDN bao gồm:

    - Địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn quy định tại danh mục B phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 164/2003/NĐ-CP nêu trên.
    - Địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại danh mục C phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 164/2003/NĐ-CP nêu trên.

    Căn cứ các quy định nêu trên, nếu Công ty cổ phần đáp ứng được 1 trong 3 điều kiện nêu trên thì Công ty được hưởng ưu đãi về thuế TNDN khi thực hiện cổ phần hóa. Và sau đó mới áp vào khung cụ thể để áp dụng mức ưu đãi.
     
    #2
  3. XuanDuc

    XuanDuc Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    254
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Bình Dương
    Các bạn có biết thủ tục đăng ký như thế nào không vậy và văn bản nào hướng dẫn ?
     
    #3
  4. Pear59

    Pear59 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    558
    Đã được thích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    VN
    Ngày 25/1 khi lập tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp của năm, bạn ghi rõ số thuế được miễn giảm và lý do (một trong 3 điều kiện trên) là được. Tuy nhiên, nếu trong năm bạn thấy khó có khả năng đạt được điều kiện để miễn giảm thuế TNDN như đã đăng ký (ví dụ bạn đăng ký lao động bình quân là 100 người nhưng đến hết tháng 6 thấy khó có khả năng đạt được chỉ tiêu này) thì bạn làm tờ khai điều chỉnh thuế TNDN và tạm nộp thuế TNDN theo số đăng ký mới.

     
    #4
  5. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Thủ tục thực hiện ưu đãi thuế TNDN bạn xem ở điểm 2, mục IV, phần E Thông tư 128/2003/TT-BTC.

    Mẫu biểu để thực hiện thủ tục ưu đãi thuế TNDN là Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN (kèm theo các Phụ lục) chứ không phải Tờ khai thuế TNDN.
     
    #5

Chia sẻ trang này