Thông báo tài khoản ngân hàng cho CQT

• Thread starter kt09
  • Ngày gửi
K

kt09

Trung cấp
12/2/09
111
0
16
HCM
Cho em hỏi là nếu bên BÁN không thông báo tài khoản ngân hàng của họ cho CQ thuế thì bên MUA có ảnh hưởng gì ko ah. Vì bên MUA sẽ chuyển tiền vào tài khoản của Bên Bán mà tải khoản này chưa thông báo với CQT

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Thông báo tài khoản ngân hàng cho CQT

Cho em hỏi là nếu bên BÁN không thông báo tài khoản ngân hàng của họ cho CQ thuế thì bên MUA có ảnh hưởng gì ko ah. Vì bên MUA sẽ chuyển tiền vào tài khoản của Bên Bán mà tải khoản này chưa thông báo với CQT
Nếu bên bạn đã thông báo TK ngân hàng cho cơ quan thuế và thực hiện việc chuyển khoản thanh toán theo quy định vào TK ngân hàng do ng bán cung cấp là bạn yên tâm sẽ đc khấu trừ VAT và đc đưa vào cp, các vấn đề khác bạn ko cần quan tâm.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn

Có một giải thích của Cục thuế TP.HCM đọc vào khá choáng váng (xem dưới), vì Thuế yêu cầu bên mua phải đảm bảo bên bán có đăng ký tài khoản với thuế thì mới được khấu trừ.

Tuy nhiên, mình hỏi trực tiếp Cục phó TP.HCM thì khẳng định không yêu cầu. Thực tình là nhức đầu với vụ này

Link http://www.doithoaidn.hochiminhcity.gov.vn/GetdetailQA.asp?QAID=CH1400000000336

Trích đối thoại doanh nghiệp.

Hỏi: Kính gửi cơ quan thuế
Công ty chúng tôi hiện nay vướng vấn đề sau
1- Tu khi thong tư 219 ra đời , khi chúng tôi bán hang thì tất cả các đơn vị mua hang đều yêu cầu chúng tôi cung cấp văn bản đã đăng ký tài khoản đã đăng ký với cơ quan thuế với lý do nếu tài khoản của bên bán mà chưa đăng ký với cơ quan thuế thì việc thanh toán qua ngân hang không được xác nhân là thanh toán qua ngân hang và không được khấu trừ thuế việc này đúng hay sai
2- Chúng tôi củng yêu cầu như trên với một số nhà cung cấp ( bán hang ) cho công ty chúng tôi . Một số cty thì cung cấp . Có một số công ty vì để nhận tiền nhanh nên mỡ tài khoản ngay cùng hệ thống với ngân hang mà chúng tôi mo tài khoản . Chúng tôi đã chuyển tiền thanh toán nhưng yêu cầu họ cung cấp cho chúng tôi văn bản đăng ký tài khoản này với cơ quan quản lý thuế của họ thì họ nói không có và củng không cần đăng ký vì họ chỉ đăng ký với cơ quan thuế tài khoản để họ chuyển tiền mua hang , còn tài khoản nhận tiền bán hang thì không cần. Việc làm này của công ty bán đúng hay sai . Với việc thanh toán này kể từ 1/4/2014 nhưng hóa đơn mua hang của chúng tôi có được khấu trừ hay không .

Trả lời của Cục thuế TP.HCM:

Căn cứ khoản 3 Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT):
“Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, ủy nhiệm chi hoặc lệnh chi, ủy nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).
a) Các chứng từ bên mua nộp tiền mặt vào tài khoản của bên bán hoặc chứng từ thanh toán theo các hình thức không phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành không đủ điều kiện để được khấu trừ, hoàn thuế GTGT đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào từ hai mươi triệu đồng trở lên.
b) Hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn từ hai mươi triệu đồng trở lên theo giá đã có thuế GTGT nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ. Đối với những hóa đơn này, cơ sở kinh doanh kê khai vào mục hàng hóa, dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ trong bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ mua vào.
…”
Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp Công ty khi bán hoặc mua hàng hóa, dịch vụ có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì phải thực hiện thanh toán qua ngân hàng, chứng từ thanh toán được hiểu là việc chuyện tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế). Do đó khi Công ty thực hiện thanh toán tiền hàng bằng chuyển khoản thì các tài khoản này (của cả bên mua và bên bán) phải đăng ký với cơ quan thuế, trường hợp chưa đăng ký với cơ quan thuế thì không được xem là có chứng từ thanh toán qua ngân hàng hợp lệ, không được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

K

kt09

Trung cấp
12/2/09
111
0
16
HCM

Ôi, sao phức tạp thế cả nhà. vậy giờ khi mình mua hàng mình phải yêu cầu bên bán cung cấp cho mình mẫu số 08 ah? Liệu họ có cung cấp ko ?

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Nếu Công ty bạn ở HCM thì căn cứ theo Công văn ở trên mà làm thôi. Hoặc nếu giao dịch có giá trị lớn, có thể yêu cầu người bán cung cấp thông tin. Chứ giao dịch nhỏ thì chắc chắn là không được rồi :D

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Trả lời của Cục phó TP.HCM thì khẳng định không yêu cầu là hoàn toàn hợp tình hợp lý.
Mổi cty ngoài trách nhiệm chính là SXKD , tuân thủ luật thuế đầy đủ trong phạm vi trách nhiệm của mình, ko thể làm lun cv của bên thuế là yêu cầu bên đối tác cũng phải tuân thủ luật thuế, ai làm sai thì người đó phải chịu trách nhiệm.

thutinhyeu

thutinhyeu

Cao cấp
2/11/09
253
1
16
35
Hà Nội

Không cần bên bán hàng thông báo tài khoản với CQT đâu bạn.
Đối thoại doanh nghiệp ở chỗ mình cũng có DN hỏi câu này, và Phòng TTHT đã trả lời là chỉ cần bên mình có đăng ký số tài khoản để thanh toán thui nhé.

flaooh

flaooh

Sơ cấp
19/7/11
17
0
1
34
Hà Nội

Có công văn chính thức của Cục thuế TP HCM về vụ này nhé các bác, nhân tiện tìm thấy em tặng lun ạ

http://thuvienphapluat.vn/cong-van/...tri-gia-tang-Cuc-thue-Ho-Chi-Minh-233555.aspx

Ko biết các bác có xem đc hết cv ko vì bên em có account pro thì xem đc hết :D Túm lại họ bảo đó là trách nhiệm của bên bán, bên mua ko cần phải đòi bằng chứng về việc bên bán đã đký hoặc thông báo cho cục thuế

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital

Có công văn chính thức của Cục thuế TP HCM về vụ này nhé các bác, nhân tiện tìm thấy em tặng lun ạ

http://thuvienphapluat.vn/cong-van/...tri-gia-tang-Cuc-thue-Ho-Chi-Minh-233555.aspx

Ko biết các bác có xem đc hết cv ko vì bên em có account pro thì xem đc hết :D Túm lại họ bảo đó là trách nhiệm của bên bán, bên mua ko cần phải đòi bằng chứng về việc bên bán đã đký hoặc thông báo cho cục thuế

Đây là công văn của cục thuế HCM thôi, không áp dụng toàn quốc, lại chờ thông tư sau sửa đổi, chứ bắt bên mua yêu cầu bên bán cũng phải thực hiện luật hộ cơ quan thuế nữa à hichic....

beckentan

beckentan

Cao cấp

Mọi người cho em hỏi, công ty em thanh toán đơn hàng trên 20 triệu cho bên bán qua tài khoản của công ty mà tài khoản ngân hàng của bên em thì vẫn chưa đăng ký với CQT thì chi phí đó có được đưa vào chi phí được trừ không ạ? Giờ em muốn đăng ký tài khoản ngân hàng của công ty với cơ quan thuế thì phải làm sao ạ? thủ tục ra sao? sử dụng mẫu nào? em còn lơ tơ mơ lắm ạ. Mong mọi người tư vấn hộ em với ak//hic

T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
37
Nha Trang - Khánh Hòa

Bạn làm mẫu 08 MST nhưng nếu TK ngân hàng đó đã mở > 10 ngày thì bạn sẽ phải đóng phạt

H

huyentrang2612

Sơ cấp
9/6/14
15
1
3
Ha Noi

Bạn ơi, theo mình bên mua không ảnh huơng gì cả, chỉ cần chuyển đúng vào tài khoản có tên của công ty Bán thôi. Bạn tìm công văn số 3283/CT-TTHT nhé, trong đó có nói rõ đấy.

T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
37
Nha Trang - Khánh Hòa

10< báo cáo<30 ngày: phạt từ 700k- 1000k
> 30 ngày: phạt 800 - 2000k
cái này hôm bữa mình lên thuế hỏi và được giải đáp như vây

L

lancoi610

Sơ cấp
29/5/14
29
4
3

@ beckentan Khi mở TK bạn phải thông báo với cơ quan thuế trong vòng 10 ngày sau có quyết định mở TK của ngân hàng. thủ tục thì mẫu 08-MST + photo xác nhận mở tk của NH 3 bản gửi bộ phận 1 cửa của CCT.
Điều 9 TT 56 nhé
''Điều 9. Thay đổi, bổ sung thông tin đăng ký thuế
Người nộp thuế trong quá trình sản xuất kinh doanh, khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST''
Nếu chưa thông báo coi như chưa mở TK thanh toán tiền mặt thì bên bạn sẽ ko đc khấu trừ thuế VAT đầu vào
Còn mức phạt nộp chậm quy định tại Điều 7 TT 166 quá hạn từ 1-30 ngày phạt 400k-1000k thường lấy TB là 700k trên 30 ngày 800k- 2800k thường lấy TB là 1400k bạn nhé

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Bạn ơi, theo mình bên mua không ảnh huơng gì cả, chỉ cần chuyển đúng vào tài khoản có tên của công ty Bán thôi. Bạn tìm công văn số 3283/CT-TTHT nhé, trong đó có nói rõ đấy.

Bên mua chi trả tiền mua hàng từ tài khoản không được thông báo, đăng ký với thuế thì không được khấu trừ VAT dầu vào và không được tính vào chi phí đâu nhé.

H

huyentrang2612

Sơ cấp
9/6/14
15
1
3
Ha Noi

Mình trích dẫn trong công văn 3283 nhé, theo mình hiểu chỉ cần chuyển vào tk của bên bán thì vẫn đc khấu trừ thuế??? hiểu thế có đúng k ???

3/ Về chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt:
Căn cứ Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT:
“3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, uỷ nhiệm chi hoặc lệnh chi, uỷ nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).”
Theo quy định nêu trên thì Tài khoản của bên bán thông tin cho bên mua biết để bên mua thực hiện thanh toán tiền mua hàng cho bên bán qua ngân hàng là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế, bên bán phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc cung cấp thông tin tài khoản mở tại ngân hàng của mình cho bên mua. Do đó khi mua hàng người mua chỉ cần có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo quy định của pháp luật thì đáp ứng điều kiện khấu trừ về chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, không phải yêu cầu bên bán cung cấp bản chụp tờ khai điều chỉnh bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08/MST hoặc có văn bản gửi cơ quan thuế quản lý bên bán xác nhận về tài khoản của bên bán đã đăng ký với cơ quan thuế.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Bên mua là bên phải khấu trừ thuế GTGT đầu vào và tính chi phí khi tính thuế TNDN; còn bên bán là bên xác định thu doanh thu bán hàng để kê khai nộp thuế GTGT, kê khai doanh thu tính thuế TNDN. Cứ có chứng từ mà 2 đầu là 2 tài khoản và tài khoản của bên mua đã được thông báo cho cơ quan thuế là được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA