Chậm việc báo "giảm" bhxh

• Thread starter ngocdiep21486
  • Ngày gửi
N

ngocdiep21486

Guest
25/4/14
1
0
0
Hà Nội
Xin chào cả nhà!
Em mới tiếp nhận việc về BHXH của Cty lần đầu nên gặp sơ suất, mong mọi ng giúp em với.
NLĐ nghỉ từ T1/2014. Nhg e ko biết phải báo giảm ngay từ T1, nên tận bjo cuối T4 này em mới báo nghỉ từ T1, như thế có được ko ạ?
Và từ T1 đến T4 bên cty em có phải nộp tiền BHXH, BHYT cho ng đó ko vì bjo mới chốt sổ?
Cả nhà giúp em với, em đang lúng túng quá! :(

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BellaNguyen

Sơ cấp
7/3/14
12
0
0
ha noi
Ðề: Chậm việc báo "giảm" bhxh

BHXH thì mình không biết chứ BHYT thì chắc chắn là bạn bị truy thu rồi. Chỉ cần nộp thẻ BHYT sau ngày 5 là đã bị tính BHYT của cả tháng đó. Bạn không nhận thông báo của cơ quan BH về ah?

Mình cũng mới làm BH cho công ty từ 1/2014, đã đọc toét mắt QD1111 (mấy chị ở cqBH bảo đọc) để tránh bị nộp thiếu rồi mà vẫn không biết có chuyện phải nộp the YT trước mùng 5. Có anh ở công ty mình làm hết tháng 1 nghỉ. Đầu tháng 2/2014 thì lại là tết. Mùng 5/2 vẫn còn nghỉ tết.Ngày 11 mình đến nộp báo giảm và thẻ BHYT, ko thấy anh nhận hồ sơ nói gì. 1 tháng sau, tức tháng 3 mới trả hồ sơ báo giảm (lúc đấy mình đã nộp BH tháng 2 rồi) Mình hỏi luôn thông báo kết quả đóng BHXH,BHYT hàng tháng 1-2-3 thì chị phụ trách bảo đang còn ở cấp trên, chưa xin được chữ ký rồi sang năm nay các công ty nộp thiếu nhiều nên đang phải rà soát lại..blah blah...Hôm sau thông báo sẽ được gửi về tận nơi...blah blah... Mình thấy trong bảng tổng hợp danh sách lao động tham gia BHXH,BHYT mà họ trả không có khoản phát sinh nên yên tâm ra về. Đến hôm nay,26/4 bưu điện mới phát cho mình. Giở thông báo ra thấy tháng 2, tháng 3 ở mục D2.2 thiếu 405k, ko thấy ghi lãi. Nhìn xuống dưới: đề nghị nộp trước 20/04. Gọi hỏi thì mới biết có cái quy định nộp thẻ trước mùng 5 kia. Hỏi chưa nộp thế này có bị tính lãi ko, lãi tính thế nào thì "trên thông báo có cả đấy, đọc thì biết. Còn công thức phức tạp lắm, chị cũng ko biết, nó trên phần mềm cả"

Tý nữa mình sẽ ra ngân hàng trả tiền BH tháng 4 và trả luôn cái tiền 405k còn thiếu kia.

Xin hỏi các vị cao nhân ở đây là hôm nay em nộp tiền rồi liệu em có bị tính lãi không. Mà tính lãi bằng cách nào. Hang tháng cty em đóng BH là 5.185k. help help help......

H

hitojanai

Sơ cấp
13/3/14
19
3
3
ha noi

Ngày 19/3 mình có báo giảm thai sản cho 1 NV cty, thì trong tháng 3 mình có phải nộp BHXH+ BHYT tháng 3 không?

B

BellaNguyen

Sơ cấp
7/3/14
12
0
0
ha noi

Ngày 19/3 mình có báo giảm thai sản cho 1 NV cty, thì trong tháng 3 mình có phải nộp BHXH+ BHYT tháng 3 không?

Chắc là có, sau 15 ngày rồi còn gì

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Hị hị...

Nhân vụ này mình xin góp thêm câu hỏi, bên mình mới báo tăng, nhưng BHXH còn chưa cấp thẻ cho mình, thế rồi sang tháng 5 này nhân viên đó nghỉ, nên lại pải báo giảm.
Mình báo giảm bình thường. Khi nhận thẻ BHYT thì trả luôn tại cửa nhận thẻ, và báo cho cán bộ quản lý bên mình. Không bị truy thu gì cả.

Sửa lần cuối:
oanhdtm

oanhdtm

Trung cấp
17/10/12
176
16
18
hcm

Hị hị...

Nhân vụ này mình xin góp thêm câu hỏi, bên mình mới báo tăng, nhưng BHXH còn chưa cấp thẻ cho mình, thế rồi sang tháng 5 này nhân viên đó nghỉ, nên lại pải báo giảm.
Mà giờ qua ngày mùng 5 rùi, vậy thì cái vụ này có bị truy thu BHYT cho tháng 5 không ạ?
(Thẻ BHYT giờ có khi còn chưa phát hành, hoặc có thì vẫn trong tay cán bộ BHXH, chưa đến tay mình đâu ạ)
Bạn làm mẫu hồ sơ giảm bình thường , và ghi chú mẫu BGiam là chưa nhận được thẻ BHYT, Hồi trước mình cũng làm giống vậy đó bạn, khi nhận hồ sơ giảm họ sẽ tự hủy bhyt người đó luôn mà mình không nạp tiền của người đó trong tháng.

K

kitty91

Guest
16/7/15
36
4
8
33

Hị hị...

Mà giờ qua ngày mùng 5 rùi, vậy thì cái vụ này có bị truy thu BHYT cho tháng 5 không ạ?
(Thẻ BHYT giờ có khi còn chưa phát hành, hoặc có thì vẫn trong tay cán bộ BHXH, chưa đến tay mình đâu ạ)

T

thanh93nd

Guest
28/3/16
17
0
1
30
Em làm bhxh cho nhan viên tháng 3, cuối tháng 3 họ nghỉ, em cũng làm mẫu giảm bhxh và ghi chưa nhận được thẻ , nhưng bên bh bảo em là phải làm công văn giảm bh; tờ bìa, thẻ nhưng mà em bảo bên em chua có thẻ thì họ bảo bên họ in rồi.anh chị tư vấn giúp em với ạ

K

kitty91

Guest
16/7/15
36
4
8
33
bạn xuống BH lấy lại thẻ Bh và đưa nộp lại thui

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA