Cách làm hợp đồng lao động thời vụ

• Thread starter vampi
  • Ngày gửi
V

vampi

Sơ cấp
17/3/14
17
1
3
33
hà nội
Mọi người tư vấn giúp em vơi!!!!!
em hỏi mấy anh chị làm kế toán về hợp đồng lao động thời vụ:
có người bảo là bào làm hợp đồng giao khoán với 1 ông tổ trưởng, rồi ông tổ trưởng cung cấp danh sách nhân công và danh sách có dâu xác nhận của chính quyền địa phương, phường xã nơi họ cư trú. rồi làm Hợp đồng thời vụ, đăng kí MST và làm cam kết 23
có người bảo em là làm hợp đồng riêng với từng người một, đăng kí MST ròi làm cam kết 23 cho họ thôi. không cần dấu xác nhận của chính quyên đìa phương
Vậy cách nào là đúng vậy ạ??? hic!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vampi

Sơ cấp
17/3/14
17
1
3
33
hà nội
Ðề: Cách làm hợp đồng lao động thời vụ

Mọi người tư vấn giúp mình với!

B

buivanhong18391

Sơ cấp

Bạn làm hợp đồng với từng người rồi làm thêm cam kết 23 nữa là dc, hàng tháng vẫn làm bảng lương đưa cho họ ký là ok
Còn nếu bạn làm hợp đồng giao khoán với 1 ông tổ trưởng thì chi phí lương hàng tháng của bạn chi ra mà muốn được xem là chi phí thì bạn với ông tổ trưởng đó phải lên thuế để mua hóa đơn nhân công nữa (hóa đơn trực tiếp), % thuế phải đóng vào khoản 7-8.5% tùy khu vực,mà hóa đơn này là hóa đơn trực tiếp nên không có thuế đầu vào để khấu trừ
=>Thà làm hợp đồng cho từng người (vất vả hơn) chứ làm hợp đồng giao khoán tốn thêm 7-8.5% => thiệt hại.

P

phuonganhmai

Sơ cấp
26/4/14
34
10
8
34
Thái Bình

Thông tin thật hữu ích, cám ơn mọi người. Cái này em mới làm nên nhiều cái chưa được rành rõ lắm

V

vampi

Sơ cấp
17/3/14
17
1
3
33
hà nội

Bạn làm hợp đồng với từng người rồi làm thêm cam kết 23 nữa là dc, hàng tháng vẫn làm bảng lương đưa cho họ ký là ok
Còn nếu bạn làm hợp đồng giao khoán với 1 ông tổ trưởng thì chi phí lương hàng tháng của bạn chi ra mà muốn được xem là chi phí thì bạn với ông tổ trưởng đó phải lên thuế để mua hóa đơn nhân công nữa (hóa đơn trực tiếp), % thuế phải đóng vào khoản 7-8.5% tùy khu vực,mà hóa đơn này là hóa đơn trực tiếp nên không có thuế đầu vào để khấu trừ
=>Thà làm hợp đồng cho từng người (vất vả hơn) chứ làm hợp đồng giao khoán tốn thêm 7-8.5% => thiệt hại.
cảm ơn bạn nhiều nhé! nghĩa là tớ chỉ cần làm họp đồng cho từng người, đăng kí MSt và làm cam kết 23 thôi phải không bạn. vì thực ra tớ có mót số CMT đã có MST rồi ( để mông má nhân công cho đủ chi phí :( ) không thì bên t khôgn đủ chi phí mất

B

buivanhong18391

Sơ cấp

cảm ơn bạn nhiều nhé! nghĩa là tớ chỉ cần làm họp đồng cho từng người, đăng kí MSt và làm cam kết 23 thôi phải không bạn. vì thực ra tớ có mót số CMT đã có MST rồi ( để mông má nhân công cho đủ chi phí :( ) không thì bên t khôgn đủ chi phí mất
Đúng đó bạn!
Nhưng bạn cũng phải chú ý là khi làm hợp đồng thời vụ (dưới 3 tháng), một người lao động chỉ được ký hợp đồng lao động thời vụ (dưới 3 tháng) với 1 công ty tối đa là 2 lần/1 năm.Vì vậy với 1 người bạn chỉ dc ký hợp đồng thời vụ với họ 2 lần.
Chúc bạn thành công.

B

buivanhong18391

Sơ cấp

Đúng đó bạn!
Nhưng bạn cũng phải chú ý là khi làm hợp đồng thời vụ (dưới 3 tháng), một người lao động chỉ được ký hợp đồng lao động thời vụ (dưới 3 tháng) với 1 công ty tối đa là 2 lần/1 năm.Vì vậy với 1 người bạn chỉ dc ký hợp đồng thời vụ với họ 2 lần.
Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA