Thuế GTGT đối với DN tính thuế theo PP trực tiếp

• Thread starter thanhbinh527
  • Ngày gửi
T

thanhbinh527

Guest
25/4/14
1
0
1
50
Bình Thủy - Cần Thơ
Chào cả nhà !
Em làm thành viên mới không chuyên kế toán, mà chỉ là quản lý doanh nghiệp.
Chẳng là đầu năm 2014 em có thành lập công ty TNHH tư vấn xây dựng, theo qui định mới thì từ đầu năm 2014 trở đi các DN có mua sắm tài sản cố định theo hóa đơn từ 1 tỉ trở lên mới được sử dụng hóa đơn VAT, doanh nghiệp em thì mua sắm chưa tới 1 tỉ nên phải sử dụng hóa đơn bán hàng, kê khai thuế theo PP trực tỉếp trên doanh thu, với thuế suất là 3% (với DV có bao thầu nguyên vật liệu) họăc 5% (DV không bao thầu nguyên vật liệu). Khi thanh toán chi phí tư vấn với chủ đầu tư thì thông thường trong giá trị tư vấn đó có xác định thuế suất GTGT là 10% rõ ràng rồi (theo qui định của luật thuế GTGT) nhưng khi nộp hồ sơ thanh toán thì em lại không có hóa đơn VAT, mà chỉ có hóa đơn bán hàng thôi (mà loại hóa đơn này thuế suất chỉ 3%-5%) như vậy liệu có được chủ đầu tư chấp nhận không ?
Mong cả nhà chỉ giúp em trong việc này với. Rất cảm ơn các bác, các chú, các thím, các cô, các cậu, các mợ, các dì, các anh, các chị, các cháu ......
:talk:

Khóa học Quản trị dòng tiền
susu1012neu

susu1012neu

Trung cấp
7/6/08
147
9
18
39
Ha Noi
Ðề: Thuế GTGT đối với DN tính thuế theo PP trực tiếp

Chủ đầu tư có chấp nhận hay không là do thỏa thuận giữa công ty bạn và chủ đầu tư sau khi đã nêu rõ các điều kiện liên quan đến hợp đồng về cách tính thuế và thuế suất, thông thường tính thuế theo phương pháp khấu trừ thì lợi hơn do vậy công ty bạn cân nhắc giảm giá bán cho chủ đầu tư.

heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang
Ðề: Thuế GTGT đối với DN tính thuế theo PP trực tiếp

Cái vụ này hình như hôm bữa em đi nộp tờ khai thuế có nghe lãm chị chuyên viên bên thuế tư vấn cho 1 chị bên cạnh là: Chỉ cần doanh nghiệp mình cam kết trong tương lai có mua sắm tài sản từ 1 tỷ trở lên ( chỉ cần đảm bảo trước khi thuế xuống thanh kiểm tra thì vẫn có thể mạnh dạng đăng ký theo phương pháp khấu trừ). Hihihi........cái này là em nghe lãm, anh hỏi lại thuế cho chắc chắn nhé, vì công ty xây dựng mà tính theo phương pháp trực tiếp thì hơi..........

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA