Xuất hóa đơn quá số lượng hàng tồn kho

• Thread starter tocdai_tb_84
  • Ngày gửi
T

tocdai_tb_84

Guest
18/10/06
64
0
6
39
ngõ nhỏ-phố nhỏ
Bên em hàng hóa là hàng nhập khẩu, năm 2013 trên sổ sách mặt hàng A chỉ còn 25 cái, nhưng chị kế toán xuất hóa đơn ngày 02/01/2014 ko để ý lại xuất 45 cái.
Đến 11/01 nhập khẩu thêm 15 cái( mở TKHQ ngày 11/01) và đến tận đầu tháng 3 có nhập khẩu thêm 20 cái nữa. Vâyj giờ xử lý như thế nào ạ? Không thể hủy hóa đơn đc. Các bác chỉ giáo hộ em với ko thì chết em mất.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HUYEN TRAN

Guest
Ðề: Xuất hóa đơn quá số lượng hàng tồn kho

Bên em hàng hóa là hàng nhập khẩu, năm 2013 trên sổ sách mặt hàng A chỉ còn 25 cái, nhưng chị kế toán xuất hóa đơn ngày 02/01/2014 ko để ý lại xuất 45 cái.
Đến 11/01 nhập khẩu thêm 15 cái( mở TKHQ ngày 11/01) và đến tận đầu tháng 3 có nhập khẩu thêm 20 cái nữa. Vâyj giờ xử lý như thế nào ạ? Không thể hủy hóa đơn đc. Các bác chỉ giáo hộ em với ko thì chết em mất.

Chào bạn,
Bạn có thể tăng lượng hàng trong năm 2013 bằng cách mua trong nước hoặc vay mượn hàng đơn vị khác (nếu hàng này trong nước có sản xuất hoặc có Cty khác cũng nhập khẩu về).
Thân!

T

tocdai_tb_84

Guest
18/10/06
64
0
6
39
ngõ nhỏ-phố nhỏ

Bên em là nhà phân phối độc quyền mặt hàng này chị ạ nên ko thể mua trong nước được, còn mượn hàng thì có thể mượn lại của 1 số khách hàng nhưng thủ tục như thế nào ạ? Hình như là phải làm hợp đồng và họ phải xuất HĐon cho mình và khi mình trả hàng thì cũng phải xuất hóa đơn hay sao ấy ạ.
Cái này bác nào rõ chỉ giao giúp em với, tình hình này thì nghỉ 30/4 ko yên rồi ạ.

ketoanhathanh

ketoanhathanh

Guest
19/1/14
27
1
8
HA NOI

Bên em là nhà phân phối độc quyền mặt hàng này chị ạ nên ko thể mua trong nước được, còn mượn hàng thì có thể mượn lại của 1 số khách hàng nhưng thủ tục như thế nào ạ? Hình như là phải làm hợp đồng và họ phải xuất HĐon cho mình và khi mình trả hàng thì cũng phải xuất hóa đơn hay sao ấy ạ.
Cái này bác nào rõ chỉ giao giúp em với, tình hình này thì nghỉ 30/4 ko yên rồi ạ.

:quiet: Thế thì làm tạm nhập vậy. Mượn của bên nào đó thì cũng phải xuất hd mà đến giờ này thì cũng chậm so với thời gian xuất hd ra

D

damkien

Guest
17/4/14
63
3
8
39
Hà Nội

Nên tạm nhập vào hàng mua chưa có hoá đơn không nhỉ, hay tạm nhập rồi của chính đơn vị đó?

tqnhello

tqnhello

Trung cấp
9/1/11
173
23
18
Hồ Chí Minh

Không biết 45 cái là do ghi nhầm hay trên hộp đồng thể hiện số luọng 45 cái (mình nghĩ chắc ghi nhầm). Nếu là ghi nhầm thì chỉ cần làm điều chỉnh hóa đơn lại cho đúng thui!

ketoanhathanh

ketoanhathanh

Guest
19/1/14
27
1
8
HA NOI

Theo ý mình thì dùng luôn hd chính vì cùng trong tháng mà (lấy của bên khác-trong nước xử lý tạm nhập cũng khá mệt đó). Tất nhiên sau này giải thích còn tùy vào CB thuế có chấp nhận hay ko. Nói thẳng ra là xuất cho KH giải ngân trước hàng lấy sau thì họ cũng linh hoạt thôi. Chắc xuất hd này ra chị kt phải TB cho sếp biết rùi. Các sếp đôi khi chỉ cần KH TT cho là oke.

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

K cần mượn tạm, ngày trên hóa đơn và ngày ở phiếu xuất kho bạn để lệch nhau đâu có sao, lí do bạn nói bên đối tác kho họ đầy, k có chỗ chứa nên họ chưa lấy về. Ngày 2/1 làm phiếu xuất đi 15cai, ngày 11 xuất tiếp 25 cái, tới tháng 3 đủ hàng rồi cho xuất hết.

T

tocdai_tb_84

Guest
18/10/06
64
0
6
39
ngõ nhỏ-phố nhỏ

Em xem lại Hợp đồng thì đúng số lượng là 80 cái, năm 2013 xuất 35 cái rồi, nên lần này xuất thêm 45 cái nữa ạ. Huhu, nay em ngồi check hết lại thì có 1 số mặt hàng cũng tình trạng như thế nữa. Khổ thế cơ chứ. Hàng thực xuất là B thì lại bắt viết HĐ là hàng C. Trời đất ơi, chết em mất thôi cả nhà ạ. Vừa mới vào đã ăn phải xương thế này.
Mong các bác chỉ giáo giúp em!
EM cảm ơn các bác!

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Sao mà cứ như cháy nhà vậy bạn, tới kho âm của xăng dầu còn xử lý dc nữa là hàng này. 1 là điều chỉnh phiếu nhập, 2 là điều chỉnh phiếu xuất kho(như mình share ở trên) còn điều chỉnh nhập cho hàng về trước hóa đơn về sau.

T

tocdai_tb_84

Guest
18/10/06
64
0
6
39
ngõ nhỏ-phố nhỏ

Sao mà cứ như cháy nhà vậy bạn, tới kho âm của xăng dầu còn xử lý dc nữa là hàng này. 1 là điều chỉnh phiếu nhập, 2 là điều chỉnh phiếu xuất kho(như mình share ở trên) còn điều chỉnh nhập cho hàng về trước hóa đơn về sau.
Anh ơi, tại em cũng mới đi làm mà, em thấy cách điều chỉnh phiếu xuất kho của anh có vẻ khả thi hơn tất cả. Còn điều chỉnh phiếu nhập thì vì là hàng nhập khẩu nên khi mở tờ khai thì mới lấy dc hàng( ngày mở 11/1) chứ ko phải hàng trong nước nên cũng khó anh ạ. EM cảm ơn anh nhiều lắm!

T

tocdai_tb_84

Guest
18/10/06
64
0
6
39
ngõ nhỏ-phố nhỏ

Các cao thủ vào giúp em tiếp đi ạ

N

Nice Accounting

Guest
21/4/14
4
2
0
Hà Nội

Căn cứ Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/5/2013 của Bộ Tài chính:
Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.
Như vậy, việc tốt nhất nên làm là hủy hóa đơn cũ và xuất lại hóa đơn mới. Hoặc sửa trực tiếp trên hóa đơn và lập biên bản điều chỉnh hóa đơn. Sau đó xuất bổ sung hóa đơn cho hai lần giao hàng tiếp theo.
Việc điều chỉnh phiếu xuất kho, nhập kho là vô hiệu vì đây là sản phẩm nhập khẩu, không thể có chuyện hàng về kho trước ngày mở tờ khai hải quan, tức là trước khi thông quan. Điều đó cũng có nghĩa rằng, dù có điều chinh phiếu xuất nhập kho như thế nào, cũng không thể có ngày xuất nhập kho bằng ngày xuất hóa đơn.
Nếu cứ cố các giải pháp chống chế, thì chỉ sau 03 tháng, cơ quan thuế sẽ gửi văn bản tới đơn vị bạn yêu cầu giải trình giao dịch bán hàng, và gửi công văn yêu cầu xuất toán chi phí với đối tác mua hàng của bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA