Hỏi về hạch toán tài sản là nhà

• Thread starter thuylady88
  • Ngày gửi
thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
Cả nhà cho em hỏi. E lam trong phòng khám tuư nhân, bay giờ phòng khám mở rộng kinh doanh nên xây 1 tòa nhà 5 tầng. cho em hỏi là cách qtoan chi phí tòa nhà như thế nào ạ? qtoan cp luôn cả toà nhà hay qtoan theo giai đoạn tưng tầng của toa nha? và điều kiện để tòa nhà đó thuộộc tài sản của cty ạ? Mong các ac chỉ giúp em cụ thể với ạ. e xin cảm ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Hỏi về hạch toán tài sản la nhà

Cả nhà cho em hỏi. E lam trong phòng khám tuư nhân, bay giờ phòng khám mở rộng kinh doanh nên xây 1 tòa nhà 5 tầng. cho em hỏi là cách qtoan chi phí tòa nhà như thế nào ạ? qtoan cp luôn cả toà nhà hay qtoan theo giai đoạn tưng tầng của toa nha? và điều kiện để tòa nhà đó thuộộc tài sản của cty ạ? Mong các ac chỉ giúp em cụ thể với ạ. e xin cảm ơn ạ.

Khi xây 1 nhà 5 tầng DN cần làm: + Dự án ĐTXD trong đó có:
- Phần XD có: thiết kế, dự toán được các cơ quan chức năng phê duyệt. Có thể C.trình hay từng hạng mục C,trình.
- Phần mua sắm lắp đặt thiết bị: có dự toán được duyệt.
+ Sau khi có Thiết kế, dự toán DN Có thông báo mời có QĐ trúng thầu hay chỉ định thầu, tự làm ... khi hoàn thành có bản vẽ hoàn công, BB nghiệm thu đưa vào sử dụng ... theo QĐ XDCB
+ Kế toán tập hợp chi phí vào TK 241 chi tiết theo Ctrình hay hạng mục Ctrình ( Theo dự toán ban đầu ) Khi hoàn thành chuyển sang 211 theo cả Ctrình hay hạng mục Ctrình chứ không QT theo giai đoạn.

N

nguyenthuy902011

Sơ cấp
23/4/14
7
0
0
chương mỹ-hà nội

Bạn HO Anh hue cho mình hỏi: khi làm biên bản quyết toán công trình xong thì đưa vào 211 hàng tháng trích khấu hao. thế những chi phí để xây dựng nên ngôi nhà đó k có hóa đơn giá trị gia tăng thì có đc tính là chi phí hợp lý để tính khấu hao TSCD k vậy?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Bạn HO Anh hue cho mình hỏi: khi làm biên bản quyết toán công trình xong thì đưa vào 211 hàng tháng trích khấu hao. thế những chi phí để xây dựng nên ngôi nhà đó k có hóa đơn giá trị gia tăng thì có đc tính là chi phí hợp lý để tính khấu hao TSCD k vậy?

Phần này bạn xem lại QĐ về HĐ, chứng từ. Không những chi phí không có HĐ GTGT nhưng có HĐ thông thường, bảng kê ( nếu mua của người không KD làm ra ) .... theo đúng QĐvẫn được coi là chi phí hợp lý.

N

nguyenthuy902011

Sơ cấp
23/4/14
7
0
0
chương mỹ-hà nội

HO Anh Hue: cho mình hỏi QD về hóa đơn chứng từ là phải đọc quy định nào hả b?

thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an

Vâng e cảm ơn, anh chị cho e hỏi thêm nhé. chi phí bảo hiểm nộp cho nhan viên, lương nhân viên, khấu hao... nói chung là các chi phí ps tại phòng khám thì cho vào tk nao hợp lý nhất. còn doanh thu cho vào tk 531 pải k ac?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA