Góp vốn bằng TSCĐ nhưng không có hóa đơn.... Giờ phải làm sao?

  • Thread starter MINA
  • Ngày gửi
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#1
Hic, công ty e thành lập năm 2012. E làm GĐ góp vốn bằng tscd, nhưng mà lại k có hđ. E làm qđ góp vốn, bb góp vốn, bb định giá là 200tr. Hằng năm k khấu hao j cả. Hic, k có hđ thì k góp vốn được đúng k cả nhà? Làm lại bctc rồi.
 
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,021
147
63
28
HCM
#2
Căn cứ theo điểm g, khoản 1, điều 4, thông tư 45/2013 về Xác định nguyên giá TSCĐ:
TSCĐ nhận góp vốn, nhận lại vốn góp là giá trị do các thành viên, cổ đông sáng lập định giá nhất trí; hoặc doanh nghiệp và người góp vốn thoả thuận; hoặc do tổ chức chuyên nghiệp định giá theo quy định của pháp luật và được các thành viên, cổ đông sáng lập chấp thuận.
Và điểm d, khoản 2.2, điều 6, thông tư 123:
Tài sản cố định góp vốn, tài sản cố định điều chuyển khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi loại hình có đánh giá lại theo quy định thì doanh nghiệp nhận tài sản cố định này được tính khấu hao vào chi phí được trừ theo nguyên giá đánh giá lại.
Theo em thì chị có thể trích khấu hao của Tài sản này vì đã đầy đủ chứng từ, không cần hóa đơn.
 
Hoakhe

Hoakhe

Thành viên thân thiết
22/12/09
167
3
18
Ninh Bình
#3
Ðề: Re: Góp vốn bằng TSCĐ nhưng không có hóa đơn.... Giờ phải làm sao?

Căn cứ theo điểm g, khoản 1, điều 4, thông tư 45/2013 về Xác định nguyên giá TSCĐ:

Và điểm d, khoản 2.2, điều 6, thông tư 123:

Theo em thì chị có thể trích khấu hao của Tài sản này vì đã đầy đủ chứng từ, không cần hóa đơn.
Nếu TSCĐ này thuộc loại TS có đăng ký (quyền sở hữu_như nhà, xe ô tô, xe mô tô...) thì phải làm thủ tục sang tên cho cty đứng tên thì chi phí khấu hao mới được chấp nhận.

Luật Doanh nghiệp, số 60/2005/QH11:
Điều 29. Chuyển quyền sở hữu tài sản

1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

a) Đối với tài sản có đăng ký hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

2. Tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.
Thông tư 123/2012/TT-BTC:
Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
...
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
...
2.2. Chi khấu hao tài sản cố định thuộc một trong các trường hợp sau:
...
b) Chi khấu hao đối với tài sản cố định không có giấy tờ chứng minh được thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ tài sản cố định thuê mua tài chính).
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • xediengiatot
  • Dieutamhai




Xem nhiều