Sửa hoá đơn GTGT

  • Thread starter ziczu
  • Ngày gửi
Z

ziczu

Sơ cấp
15/5/07
5
0
1
Hà Nội
Công ty mình có trụ sở chính ở Hà Nội và chi nhánh phụ thuộc ở Hưng Yên. Trong T01/2014 công ty mình có 2 hoá đơn GTGT đầu vào (giá trị > 300 tr)của chi nhánh nhưng bên bán viết nhầm tên, địa chỉ, mst của công ty. Đến T04 mới phát hiện hoá đơn viết sai, mình đã nhờ bên bán sửa lại hoá đơn theo thông tin công ty và đóng dấu vào chỗ sửa trên hoá đơn. Nhưng giờ mình mới biết theo thông tư 64/2013 không được sửa trên hoá đơn mà phải huỷ hoá đơn sai viết lại hoá đơn khác. Mình đã năn nỉ bên bán viết lại hoá đơn cho nhưng giám đốc bên đây kiên quyết không viết lại (lý do sợ huỷ hoá đơn rồi viết lại bên Thuế xem tờ khai sẽ vào kiểm tra lằng nhằng).
Mình đang mất ăn mất ngủ vì chuyện nay không biết xử lý thế nào đây, nếu mà bị loại hoá đơn thì cũng chẳng có nhà mà bán đi để bù vào.

Các anh chị và các bạn cho ý kiến giúp mình với !!!!!!!
 
N

namhaidirector

Thành viên thân thiết
19/2/09
69
3
8
33
ho chi minh
Ðề: Sửa hoá đơn GTGT

Làm thêm cái biên bản ghi nhận việc huỷ/bỏ ghi lại trên hoá đơn nữa
 
Z

ziczu

Sơ cấp
15/5/07
5
0
1
Hà Nội
Ðề: Sửa hoá đơn GTGT

Nghĩa là vẫn sử dụng hoá đơn đã sửa nhưng làm kèm theo biên bản ghi nội dung sửa và hai bên ký vào hả bạn ?
 
N

namhaidirector

Thành viên thân thiết
19/2/09
69
3
8
33
ho chi minh
Ðề: Sửa hoá đơn GTGT

ừm.....................................
 
tqnhello

tqnhello

Thành viên thân thiết
9/1/11
173
23
18
Hồ Chí Minh
Ðề: Sửa hoá đơn GTGT

Công ty mình có trụ sở chính ở Hà Nội và chi nhánh phụ thuộc ở Hưng Yên. Trong T01/2014 công ty mình có 2 hoá đơn GTGT đầu vào (giá trị > 300 tr)của chi nhánh nhưng bên bán viết nhầm tên, địa chỉ, mst của công ty. Đến T04 mới phát hiện hoá đơn viết sai, mình đã nhờ bên bán sửa lại hoá đơn theo thông tin công ty và đóng dấu vào chỗ sửa trên hoá đơn. Nhưng giờ mình mới biết theo thông tư 64/2013 không được sửa trên hoá đơn mà phải huỷ hoá đơn sai viết lại hoá đơn khác. Mình đã năn nỉ bên bán viết lại hoá đơn cho nhưng giám đốc bên đây kiên quyết không viết lại (lý do sợ huỷ hoá đơn rồi viết lại bên Thuế xem tờ khai sẽ vào kiểm tra lằng nhằng).
Mình đang mất ăn mất ngủ vì chuyện nay không biết xử lý thế nào đây, nếu mà bị loại hoá đơn thì cũng chẳng có nhà mà bán đi để bù vào.

Các anh chị và các bạn cho ý kiến giúp mình với !!!!!!!
Mình xin được trích nguyên văn của TT64:
"Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-)."
Vấn đề là không thấy nhắc đến sai sót nội dung trên hóa đơn như chủ topic trình bày. Túm lại trên tinh thần sống và làm việc theo pháp luật, cứ làm như hướng dẫn của TT thì bố thằng nào bắt bẻ được.
 
Z

ziczu

Sơ cấp
15/5/07
5
0
1
Hà Nội
Ðề: Sửa hoá đơn GTGT

Vấn đề là bên bán k chịu viết lại hóa đơn bạn ơi, thế nên mình mới đang lo bị cơ quan thuế loại luôn hóa đơn :(
 

BQT trực tuyến

  • Thanh Nam
    Thanh Nam
    Admin

Thành viên trực tuyến

  • azurelight
  • Thanh Nam
  • tranphuong2018

Xem nhiều

TEXT LINK