Nhập khẩu ủy thác

• Thread starter hungktbb
  • Ngày gửi
H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Chào các bác!
Công ty tôi ủy thác cho một công ty khác nhập khẩu hàng hoá. Tháng 12/2006 hàng về, hạn nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT là tháng 01/2007. Công ty nhận ủy thác xuất cho tôi phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ.
Tôi đã bán hàng và viết hóa đơn GTGT cho khách hàng và yêu cầu bên nhận ủy thác xuất hóa đơn cho công ty tôi. Họ nói rằng chưa xuất hóa đơn được vì khi nào nộp đủ thuế nhập khẩu và thuế GTGT thì mới được xuất hóa đơn.
Tôi chưa làm phần ủy thác này bao giờ nên không nắm rõ thủ tục, mong các bác tư vấn giúp:
1. Công ty nhận ủy thác kia làm như vậy có đúng không?
2. Trình tự ủy thác gồm những gì?
Các bác giúp cho nhanh nhé vì sắp "chốt" hóa đơn rồi.
Cảm ơn các bác rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
hungktbb nói:
Chào các bác!
Công ty tôi ủy thác cho một công ty khác nhập khẩu hàng hoá. Tháng 12/2006 hàng về, hạn nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT là tháng 01/2007. Công ty nhận ủy thác xuất cho tôi phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ.
Tôi đã bán hàng và viết hóa đơn GTGT cho khách hàng và yêu cầu bên nhận ủy thác xuất hóa đơn cho công ty tôi. Họ nói rằng chưa xuất hóa đơn được vì khi nào nộp đủ thuế nhập khẩu và thuế GTGT thì mới được xuất hóa đơn.
Tôi chưa làm phần ủy thác này bao giờ nên không nắm rõ thủ tục, mong các bác tư vấn giúp:
1. Công ty nhận ủy thác kia làm như vậy có đúng không?
2. Trình tự ủy thác gồm những gì?
Các bác giúp cho nhanh nhé vì sắp "chốt" hóa đơn rồi.
Cảm ơn các bác rất nhiều!
Theo điểm 5.2, mục IV, phần B thông tư 120/2003/TT-BTC thì:
Cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, nếu đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, cơ sở lập hoá đơn GTGT để cơ sở đi uỷ thác nhập khẩu làm căn cứ kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng hoá uỷ thác nhập khẩu. Trường hợp cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác chưa nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, cơ sở lập phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do Bộ Tài chính (Tổng cục thuế) phát hành kèm theo lệnh điều động nội bộ làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường. Sau khi đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu cho hàng hoá nhập khẩu uỷ thác, cơ sở mới lập hoá đơn theo quy định.

Hạch toán tại đơn vị uỷ thác:
Trương hợp đơn vị nhận uỷ thác nhập khẩu chưa nộp thuế GTGT:
- Khi nhận hàng căn cứ phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, ghi:
Nợ 152, 156, 211 (giá đã có thuế GTGT)/ Có 331
- Khi nhận hoá đơn GTGT,
+ Trường hợp hàng còn tồn kho, ghi:
Nợ 133 (thuế GTGT được khấu trừ)/ Có 152, 156, 211.
+ Trường hợp hàng hoá đã xuất bán, không còn tồn kho, ghi:
Nợ 133 (thuế GTGT được khấu trừ)/ Có 632.
Thân

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Vậy mà tôi cứ tưởng là bên nhận ủy thác vẫn xuất hóa đơn GTGT trước khi nộp thuế được chứ.
Rất cảm ơn bác Song Huong. Không có bác thì tôi đã đến tranh luận với kế toán bên nhận ủy thác rồi.
:error:

D

Duyên_34

Guest
Anh Chị cho em hỏi ké với !
CTy của em cũng mua hàng nước ngoài qua 1 CTy nhận ủy thác.
Trong tháng 4 /2007 cty em có mua hàng cuar Cty nước ngoài không có HD đầu vào nhưng vẫn nộp thuế xuất nhập khẩu cho lô hàng đó .
Tháng 5 /2007 Cty em xuất HD đầu ra như hàng mua có HD bình thường .
Anh Chị chỉ giúp em với trường hợp này em phải làm như thế nào với hàng mua không có hóa đơn . Nếu phải kê khai hàng mua về thì em phải dùng mẫu nào để phản ánh số hàng trên .Khi trả tiền hàng thì lại than toán vào TK cá nhân của giám đốc CTy nhận ủy thác .Em mới vào làm nên chưa hiểu như vậy là thế nào . Và nếu kê khai họ tên người bán hàng thì ghi tên của giám đốc bên ủy thác hay của bên nước ngoài , thực sự em tháy khó hiểu quá .
Lần đầu tiên gặp vấn đề này em không biết phải làm thế nào mong Anh Chị giúp đỡ.

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Anh Chị cho em hỏi ké với !
CTy của em cũng mua hàng nước ngoài qua 1 CTy nhận ủy thác.
Trong tháng 4 /2007 cty em có mua hàng cuar Cty nước ngoài không có HD đầu vào nhưng vẫn nộp thuế xuất nhập khẩu cho lô hàng đó .
Tháng 5 /2007 Cty em xuất HD đầu ra như hàng mua có HD bình thường .
Anh Chị chỉ giúp em với trường hợp này em phải làm như thế nào với hàng mua không có hóa đơn . Nếu phải kê khai hàng mua về thì em phải dùng mẫu nào để phản ánh số hàng trên .Khi trả tiền hàng thì lại than toán vào TK cá nhân của giám đốc CTy nhận ủy thác .Em mới vào làm nên chưa hiểu như vậy là thế nào . Và nếu kê khai họ tên người bán hàng thì ghi tên của giám đốc bên ủy thác hay của bên nước ngoài , thực sự em tháy khó hiểu quá .
Lần đầu tiên gặp vấn đề này em không biết phải làm thế nào mong Anh Chị giúp đỡ.

Mình cũng là dân kế toán mới. Công ty bạn không nhập khẩu trực tiếp mà là nhập khẩu qua một công ty nữa. Trên tờ khai hải quan hàng hóa không phải là tên công ty bạn mà là tên người bán là công ty nước ngoài và người mua là công ty ủy thác. Vậy thì kê khai họ tên người bán hàng thì bạn kê khai người ủy thác. Bên ủy thác sẽ xuất hóa đơn cho bên bạn.

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
cái này mình cũng chưa sành lắm, Thực ra mà nói thì công ty mình cũng nhập khẩu trực tiếp và nhập khẩu ủy thác, nhưng mình là dân kế toán mới vả lại mình không làm lĩnh vực này. nên mình chỉ biết như vậy. Mong các bác chỉ giáo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA