Kế toán chi nhánh: độc lập hay phụ thuộc???

• Thread starter giahuong
  • Ngày gửi
G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Các anh chị lão làng trên WTT ơi, em có một việc muốn hỏi như sau:

Công ty em chuẩn bị mở một chi nhánh trong SG (cty em ở HN). Em đang chưa biết là cái chi nhánh đo sẽ hoạt động và hạch toán thế nào? Các anh chị có văn bản gì về hạch toán hoạt động chi nhánh không, cho em xin với??? Mail của em là: giahuong_nguyen@yahoo.com. Chi nhánh có thể đăng ký hạch toán độc lập được không ah? Có quy định như thế nào thì được đăng ký hoạt động độc lập không ah? Nếu là chi nhánh phụ thuộc thì quy trình hạch toán kế toán và thuế sẽ thế nào????

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Câu hỏi này bạn son_ktt đã hỏi và đã được thảo luận trên diễn đàn. bạn hãy tìm kiếm và tham khảo các bài gửi bởi son_ktt nhé.

G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Cảm ơn chị huong_icm8 nhé. Em có tham khảo qua bài của anh son_ktt rồi. Trong trường hợp là chi nhánh hoạt động độc lập thì sao các anh chị nhỉ? Có quy định cụ thể nào của BTC là chi nhánh với điều kiện thế nào thì được hoạt động và hạch toán độc lập không ah? Nếu có cho em xin với, em cần lắm ah!!!

htlinh

htlinh

Trung cấp
3/1/07
70
0
6
hà nội
Chi Nhánh có mã số riêng, khác trụ sở chính của công ty ( khác tỉnh thành ) thì phải báo cáo và quyết toán thuế gtgt riêng tại trụ sở chi nhánh ( theo luật thuế gtgt hiện hành).

Còn Thuế TNDN thì có 2 trường hợp.

Nếu chi nhánh chọn hạch toán độc lập : thì làm quyết toán năm đầy đủ như 1 công ty bình thường.

Nếu chi nhánh hạch toán phụ thuộc: thì bạn chỉ quyết toán VAT cuối năm thôi, còn quyết toán thuế TNDN sẽ tập hợp về hết công ty để quyết toán thuế TNDN năm.

Không những là khác tỉnh thành, mà ngay cả cùng một tỉnh, thành, công ty cũng phải lập chi nhánh, đăng ký kinh doanh cho chi nhánh.

Như vậy Công ty bạn lập chi nhánh ở SG thì việc chi nhánh chọn hạch toán phụ thuộc hay độc là tùy thuộc vào chi nhánh và công ty bạn.

G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
htlinh nói:
Chi Nhánh có mã số riêng, khác trụ sở chính của công ty ( khác tỉnh thành ) thì phải báo cáo và quyết toán thuế gtgt riêng tại trụ sở chi nhánh ( theo luật thuế gtgt hiện hành).

Còn Thuế TNDN thì có 2 trường hợp.

Nếu chi nhánh chọn hạch toán độc lập : thì làm quyết toán năm đầy đủ như 1 công ty bình thường.

Nếu chi nhánh hạch toán phụ thuộc: thì bạn chỉ quyết toán VAT cuối năm thôi, còn quyết toán thuế TNDN sẽ tập hợp về hết công ty để quyết toán thuế TNDN năm.

Không những là khác tỉnh thành, mà ngay cả cùng một tỉnh, thành, công ty cũng phải lập chi nhánh, đăng ký kinh doanh cho chi nhánh.

Như vậy Công ty bạn lập chi nhánh ở SG thì việc chi nhánh chọn hạch toán phụ thuộc hay độc là tùy thuộc vào chi nhánh và công ty bạn.

Cảm ơn hltinh nhé. Em muốn hỏi thêm một chút là việc chi nhánh hoạt động độc lập hay phụ thuộc thì có phải làm thủ tục đăng ký gì không? với những cơ quan nào? Nếu anh/chị có văn bản nào quy định cụ thể về vấn đề này thì share cho em với (giahuong_nguyen@yahoo.com).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA