Không được công ty làm chế độ thai sản

  • Thread starter camnguyetkt02
  • Ngày gửi
C

camnguyetkt02

Thành viên thân thiết
29/3/11
175
1
18
29
tphcm
#1
Chào a chị, do cty e hok tham gia bảo hiểm cho người lao động,khi e biết mang thai e mới xin vào bảo hiểm ,từ 01-2014 nay e đóng được 4 tháng .e cố gắng làm thêm 2 tháng nữa để đóng cho xong 6 tháng bảo hiểm rồi e nghĩ ở nhà chờ sanh (tức 01-2014 đến tháng 6 -2014) , sang cuối tháng 08-2014 e mới sanh.do cty có chuyện hok zui,nên e biết khi ghĩ công ty báo giảm và hok ai làm bảo hiểm thai sản cho e. cho e hỏi ?

1)sau khi nghĩ e có thể hưởng chế độ thai sản theo qui định hok ạ?vì e sợ nghi thai sản sớm quá mà chưa có giấy khai sanh hết hạn làm,từ ngày nghĩ đề ngày sanh có thể hơn 2 tháng .

2)sau khi cty báo giảm lao động e hok liên quan gì dến cty nữa e có thể tự thân lên bảo hiểm để làm các thủ tục hưởng chế độ thai sản hok ạ?có hạn chế thời gian hok vì e san khỏe rồi e mới làm,vì cty hok ai làm cho e cả.
 
Tigon2506

Tigon2506

Thành viên thân thiết
10/10/12
230
4
18
Ha Noi
#2
Ðề: Không được công ty làm chế độ thai sản

Chào a chị, do cty e hok tham gia bảo hiểm cho người lao động,khi e biết mang thai e mới xin vào bảo hiểm ,từ 01-2014 nay e đóng được 4 tháng .e cố gắng làm thêm 2 tháng nữa để đóng cho xong 6 tháng bảo hiểm rồi e nghĩ ở nhà chờ sanh (tức 01-2014 đến tháng 6 -2014) , sang cuối tháng 08-2014 e mới sanh.do cty có chuyện hok zui,nên e biết khi ghĩ công ty báo giảm và hok ai làm bảo hiểm thai sản cho e. cho e hỏi ?

1)sau khi nghĩ e có thể hưởng chế độ thai sản theo qui định hok ạ?vì e sợ nghi thai sản sớm quá mà chưa có giấy khai sanh hết hạn làm,từ ngày nghĩ đề ngày sanh có thể hơn 2 tháng .

2)sau khi cty báo giảm lao động e hok liên quan gì dến cty nữa e có thể tự thân lên bảo hiểm để làm các thủ tục hưởng chế độ thai sản hok ạ?có hạn chế thời gian hok vì e san khỏe rồi e mới làm,vì cty hok ai làm cho e cả.
1)Theo Luật BHXH
Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

2) Mình thấy cũng nhiều trường hợp làm chế độ thai sản cách thời gian sau sinh vài tháng cũng được. Miễn là công ty bạn đã đóng đầy đủ các khoản bảo hiểm đến khi bạn làm thủ tục (không còn nợ đọng) thì họ mới giải quyết chế độ.
 
C

camnguyetkt02

Thành viên thân thiết
29/3/11
175
1
18
29
tphcm
#3
Ðề: Không được công ty làm chế độ thai sản

1)Theo Luật BHXH
Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

2) Mình thấy cũng nhiều trường hợp làm chế độ thai sản cách thời gian sau sinh vài tháng cũng được. Miễn là công ty bạn đã đóng đầy đủ các khoản bảo hiểm đến khi bạn làm thủ tục (không còn nợ đọng) thì họ mới giải quyết chế độ.
tự mình đi lên bảo hiểm làm hok liên quan gì đế cty được hok ? vì mình biết công ty hok ai làm dùm cho hết.
 
Tigon2506

Tigon2506

Thành viên thân thiết
10/10/12
230
4
18
Ha Noi
#4
Ðề: Không được công ty làm chế độ thai sản

tự mình đi lên bảo hiểm làm hok liên quan gì đế cty được hok ? vì mình biết công ty hok ai làm dùm cho hết.
Mình nhớ là có đọc ở đâu là có bạn đã tự đi làm. Nhưng mình thấy mẫu C67 danh sách lao động hưởng chế độ thai sản có phần thủ trưởng đơn vị ký. Thì phải liên quan đến công ty đúng không nào? Bạn hỏi cán bộ quản lý BH của đơn vị bạn đi. Họ sẽ giải đáp chắc chắn cho bạn.
 
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,083
447
83
The Capital
#5
Ðề: Không được công ty làm chế độ thai sản

Việc thanh toán thai sản phải qua công ty chứ cá nhân không tự làm được, thứ nhất là mẫu làm phải có dấu công ty, thứ hai khi được duyệt, BH sẽ chuyển tiền vào tài khoản công ty chứ không thanh toán cho cá nhân đâu.
 
C

camnguyetkt02

Thành viên thân thiết
29/3/11
175
1
18
29
tphcm
#6
Ðề: Không được công ty làm chế độ thai sản

Việc thanh toán thai sản phải qua công ty chứ cá nhân không tự làm được, thứ nhất là mẫu làm phải có dấu công ty, thứ hai khi được duyệt, BH sẽ chuyển tiền vào tài khoản công ty chứ không thanh toán cho cá nhân đâu.
Mình gọi tư vấn bảo hiểm người ta nói mình hok được khi trước 2 tháng trước khi sanh,nếu nghĩ trước quá 2 tháng trước khi sanh sẽ hok được hưởng chế độ thai sản .nếu mình muốn nghĩ sớm phải thỏa thuận với cty để cty đóng bh cho mình miễn sao từ ngày nghĩ đế ngày sanh hok quá 2 tháng,có đúng z hok cả nhà.?
 
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,083
447
83
The Capital
#7
Ðề: Không được công ty làm chế độ thai sản

Điều 157, Bộ luật Lao động quy định chế độ nghỉ thai sản như sau: Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 6 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 2 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng. Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.
Như vậy là bạn không được nghỉ trước 2 tháng khi sanh nhé, nếu bắt buộc nghỉ thì đành phải thỏa thuận với công ty vậy hihi..
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • Lò Thị Giang
  • Giahanpv




Xem nhiều