Đăng ký chứng từ ghi sổ nhưng lại làm nhật ký chung

• Thread starter donduong
  • Ngày gửi
D

donduong

Sơ cấp
9/9/08
7
0
0
Tp. HCM
Chào các anh chị kế toán xin cho mình hỏi mấy vấn đề sau nhé.

1.Cty bạn mình đăng ký ghi sổ theo hình thức chứng từ ghi sổ nhưng mấy năm nay lại làm theo hình thức nhật ký chung, bây giờ phải làm thế nào.

2. Các năm trước Cty có sử dụng tài khoản ngân hàng, khách hàng có chuyển tiền qua ngân hàng nhưng không hạch toán TK ngân hàng, không xuất hóa đơn cho những khoản tiền đó, năm nay có đăng ký số tk đó với cơ quan thuế và có in số tk trên hóa đơn liệu sau này có bị phạt vì khoản đó không, bây giờ đóng tài khoản đó được không?

Nhờ các anh chị nhiều kinh nghiệm chỉ giúp, cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Đăng ký chứng từ ghi sổ nhưng lại làm nhật ký chung

Chào các anh chị kế toán xin cho mình hỏi mấy vấn đề sau nhé.
1.Cty bạn mình đăng ký ghi sổ theo hình thức chứng từ ghi sổ nhưng mấy năm nay lại làm theo hình thức nhật ký chung, bây giờ phải làm thế nào.
2. Các năm trước Cty có sử dụng tài khoản ngân hàng, khách hàng có chuyển tiền qua ngân hàng nhưng không hạch toán TK ngân hàng, không xuất hóa đơn cho những khoản tiền đó, năm nay có đăng ký số tk đó với cơ quan thuế và có in số tk trên hóa đơn liệu sau này có bị phạt vì khoản đó không, bây giờ đóng tài khoản đó được không?
Nhờ các anh chị nhiều kinh nghiệm chỉ giúp, cảm ơn nhiều.

Đăng ký hình thức CTGS nhưng áp dụng hạch toán theo hình thức NKC , nều trong Thuyết minh BCTC có ghi hình thức kế toán áp dụng là NKC là được, quan trọng là số liệu, số sách rõ ràng, chặt chẽ, chứng từ đúng qui định.

Công ty có TK TGNH nhưng không hạch toán sẽ được yêu cầu hạch toán đúng doanh thu và truy thu thuế, phạt chậm nộp và phạt vi phạm hành chính.

D

donduong

Sơ cấp
9/9/08
7
0
0
Tp. HCM

Đăng ký hình thức CTGS nhưng áp dụng hạch toán theo hình thức NKC , nều trong Thuyết minh BCTC có ghi hình thức kế toán áp dụng là NKC là được, quan trọng là số liệu, số sách rõ ràng, chặt chẽ, chứng từ đúng qui định.

Công ty có TK TGNH nhưng không hạch toán sẽ được yêu cầu hạch toán đúng doanh thu và truy thu thuế, phạt chậm nộp và phạt vi phạm hành chính.

Cảm ơn bác levanton rất nhiều.

D

donduong

Sơ cấp
9/9/08
7
0
0
Tp. HCM

Nhân tiện cho em hỏi thêm với, doanh thu mà khách hàng chuyển vào tài khoản đó thực tế là khách hàng trả tiền tuor còn cty em chỉ là môi giới tuor và nhận tiền hoa hồng thôi ạ, nhưng vì việc đã qua rồi nên Cty du lịch nọ không chịu xuất hóa đơn, có cách nào để khắc phục không anh. Em cảm ơn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA