Hóa đơn nhượng bán lại ô tô có ghi nhận là Doanh thu ps khi tạm tính thuế TNDN không? Gấp.

• Thread starter tuanthuykt
  • Ngày gửi
T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội
Ace cho em hỏi với ah: Bên em có xuất hóa đơn bán chuyển nhượng lại xe ô tô (bên em không kinh doanh ô tô), thế mình có ghi nhận là doanh thu phát sinh khi làm thuế TNDN tạm tính không ah?
Mọi người giups em gấp với ah.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongtymuoi

Sơ cấp
12/11/10
10
0
1
ha noi
Ðề: Hóa đơn nhượng bán lại ô tô có ghi nhận là Doanh thu ps khi tạm tính thuế TNDN không? Gấp.

Nhượng bán tài sản cố định thì không tính vào doanh thu phát sinh mà tính vào Thu nhập khác.
Hạch toán như sau:
- Căn cứ vào hóa đơn GTGT ghi nhận:
Nợ các TK 111, 112, 131,. . .
Có TK 3331 - Thuế giá trị gia tăng phải nộp (33311)
Có TK 711 - Thu nhập khác (Giá bán chưa có thuế GTGT).
- Căn cứ Biên bản giao nhận TSCĐ để ghi giảm TSCĐ đã nhượng bán:
Nợ TK 214 - Hao mòn TSCĐ (2141) (Giá trị đã hao mòn)
Nợ TK 811 - Chi phí khác (Giá trị còn lại)
Có TK 211 - TSCĐ hữu hình (Nguyên giá).
- Các chi phí phát sinh liên quan đến nhượng bán TSCĐ được phản ánh vào bên Nợ TK 811 “Chi phí khác”.

T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội
Ðề: Hóa đơn nhượng bán lại ô tô có ghi nhận là Doanh thu ps khi tạm tính thuế TNDN không? Gấp.

Nhượng bán tài sản cố định thì không tính vào doanh thu phát sinh mà tính vào Thu nhập khác.
Hạch toán như sau:
- Căn cứ vào hóa đơn GTGT ghi nhận:
Nợ các TK 111, 112, 131,. . .
Có TK 3331 - Thuế giá trị gia tăng phải nộp (33311)
Có TK 711 - Thu nhập khác (Giá bán chưa có thuế GTGT).
- Căn cứ Biên bản giao nhận TSCĐ để ghi giảm TSCĐ đã nhượng bán:
Nợ TK 214 - Hao mòn TSCĐ (2141) (Giá trị đã hao mòn)
Nợ TK 811 - Chi phí khác (Giá trị còn lại)
Có TK 211 - TSCĐ hữu hình (Nguyên giá).
- Các chi phí phát sinh liên quan đến nhượng bán TSCĐ được phản ánh vào bên Nợ TK 811 “Chi phí khác”.
Mình cũng nghĩ như bạn nhưng sao vẫn cứ phân vân vì có bạn thì lại bảo là vẫn tính là doanh thu bình thường.hic

H

hongtymuoi

Sơ cấp
12/11/10
10
0
1
ha noi

Nếu đưa vào doanh thu là hoàn toàn sai. Nếu bạn chưa chắc chắn thì bạn có thể tham khảo tại đường linh này.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Mình cũng nghĩ như bạn nhưng sao vẫn cứ phân vân vì có bạn thì lại bảo là vẫn tính là doanh thu bình thường.hic
Nhượng bán TSCĐ thì vẫn phải xuất hóa đơn ghi nhận thu nhập tính thuế GTGT và TNDN bình thường chứ bạn.
Do đây là thu nhập bất thường nên hạch toán vào TK 711, tuy nhiên TK 511 hay 711 thì vẫn phải kê khai tính thuế TNDN bình thường.

T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội

Nếu đưa vào doanh thu là hoàn toàn sai. Nếu bạn chưa chắc chắn thì bạn có thể tham khảo tại đường linh này.
Nói thật là mình đọc thì cũng chỉ tóm tắt lại giống nội dung như bạn nêu trên còn cũng không thấy có dòng nào ghi là không ghi nhận vào doanh thu để tính thuế TNDN cả. Chẳng biết thế nào.hic

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hongtymuoi

Sơ cấp
12/11/10
10
0
1
ha noi

Thế này nhé. Khoản thu từ nhượng bán tài sản cố định sẽ không được tính vào doanh thu. Nhưng vẫn phải tính vào thu nhập tính thuế. Vì cuối quý, cuối năm bạn vẫn phải kết chuyển từ 711 sang 911 để xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Nói thật là mình đọc thì cũng chỉ tóm tắt lại giống nội dung như bạn nêu trên còn cũng không thấy có dòng nào ghi là không ghi nhận vào doanh thu để tính thuế TNDN cả. Chẳng biết thế nào.hic
Ồ cái bạn kia hướng dẫn bạn chỉ là cách hạch toán kế toán thôi, bạn muốn biết có đưa vào doanh thu tính thuế TNDN hay không thì bạn xem Thông tư hướng dẫn Thuế TNDN.
Theo khoản 5, điều 7, TT123 thì:
"Điều 7. Thu nhập khác
Thu nhập khác là các khoản thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế mà khoản thu nhập này không thuộc các ngành, nghề lĩnh vực kinh doanh ghi trong đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp. Thu nhập khác bao gồm các khoản thu nhập sau:
...
5. Thu nhập từ chuyển nhượng tài sản, thanh lý tài sản (trừ bất động sản), các loại giấy tờ có giá khác. Khoản thu nhập này được xác định bằng (=) doanh thu thu được do chuyển nhượng tài sản, thanh lý tài sản trừ (-) giá trị còn lại của tài sản chuyển nhượng, thanh lý ghi trên sổ sách kế toán tại thời điểm chuyển nhượng, thanh lý và các khoản chi phí được trừ liên quan đến việc chuyển nhượng, thanh lý tài sản."
Việc tính thuế là đương nhiên, còn kê vào mục doanh thu hay mục nào khác thì chắc bạn phải xem trên tờ khai thuế TNDN rồi. Phân biệt giữa thu nhập khác với doanh thu khi tính thuế là doanh thu có thể được hưởng thuế suất ưu đãi nếu có, còn thu nhập khác thì không.

Q

quocviet200425

Trung cấp
19/11/13
139
1
0
38
biên hoà, đồng nai

Các bạn cho mình hỏi với, bên mình thanh lý TSCĐ nhưng không làm biên bản thanh lý TSCĐ vậy có sao không ah?? bên e chỉ xuất hóa đơn thui ah ???

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Các bạn cho mình hỏi với, bên mình thanh lý TSCĐ nhưng không làm biên bản thanh lý TSCĐ vậy có sao không ah?? bên e chỉ xuất hóa đơn thui ah ???
Vậy thì giờ bạn làm, biên bản này chỉ ký nội bộ trong cty thôi, đưa ngày tháng tại thời điểm thanh lý là được. Quy định về kế toán thanh lý TSCĐ là phải lập Hội đồng thanh lý, đánh giá lại giá trị TSCĐ và lập biên bản thanh lý, tốt nhất nên tuân thủ quy định bạn ạ. Những cái này đều do nội bộ cty thành lập nên cũng ko khó khăn gì.

Q

quocviet200425

Trung cấp
19/11/13
139
1
0
38
biên hoà, đồng nai

Ban ơi cho mình hỏi cái này nha, néu cty mình thanh lý tscđ mà bên kia gui bang tien mặt cho mình được không bạn??( bên mình bán là 170.000.000)

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Ban ơi cho mình hỏi cái này nha, néu cty mình thanh lý tscđ mà bên kia gui bang tien mặt cho mình được không bạn??( bên mình bán là 170.000.000)
Được bạn ạ không sao hết, trường hợp bạn mua vào thì cần thanh toán qua NH để được khấu trừ thuế GTGT cũng như đưa giá trị tài sản vào chi phí hoặc trích KH TSCĐ thôi. Tuy nhiên nếu người mua là Công ty thì bạn nên trao đổi lại với họ để họ không bị thiệt, còn cá nhân thì thôi.

Q

quocviet200425

Trung cấp
19/11/13
139
1
0
38
biên hoà, đồng nai

Ban amtich oi ban co biết những mẫu giấy tờ khi thanh lý tscd không hả ban?? nếu bạn có thì cho mình với

H

hoangha01656

nhượng bán tài sản cố định
5/8/15
19
2
3
32
em có 1 vấn đê muốn mọi người tư vấn hộ thế này:
thang 5/6 bên em mua lại 1 chiếc xe ô tô giá 100 triệu, phí trước bạ là 2.34 triệu, đến ngày 6/7 giám đốc quyết định bán xuất 1 tờ hoá đơn ghi 50 triệu bao gồm thuế GTGT, như vậy có hợp lý ko ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
em có 1 vấn đê muốn mọi người tư vấn hộ thế này:
thang 5/6 bên em mua lại 1 chiếc xe ô tô giá 100 triệu, phí trước bạ là 2.34 triệu, đến ngày 6/7 giám đốc quyết định bán xuất 1 tờ hoá đơn ghi 50 triệu bao gồm thuế GTGT, như vậy có hợp lý ko ạ
Bên bạn là loại hình DN nào? dù sao bạn cũng nói với GĐ làm đúng QĐ khi thanh lý TSCĐ. Bạn có xuất giá thấp bao nhiêu thì khi bên mua làm Thuế trước bạ Thuế cũng không lấy giá đó để tính đâu. Còn bên bán nếu thuế tìm được DN xuất HĐ sai thực tế sẽ bị phạt.

H

hoangha01656

nhượng bán tài sản cố định
5/8/15
19
2
3
32
Bên bạn là loại hình DN nào? dù sao bạn cũng nói với GĐ làm đúng QĐ khi thanh lý TSCĐ. Bạn có xuất giá thấp bao nhiêu thì khi bên mua làm Thuế trước bạ Thuế cũng không lấy giá đó để tính đâu. Còn bên bán nếu thuế tìm được DN xuất HĐ sai thực tế sẽ bị phạt.

Bên em là DNTT làm bên khai thác cát, mua xe để đi lại thôi. nhưng vụ việc bán trê đã từ tháng 7 bậy giờ xử lý như thế nào đc ạ, nếu thuế ko tìm ra bằng chứng DN xuất sai HĐ thì sẽ ko sao chứ ạ

L

lethuong93

Guest
20/6/15
111
3
18
31
cho em hỏi, công ty em chuyễn nhượng TSCĐ: giá trị còn lại 300tr,xuất bán 90 tr, phần thu ( 711) đưa vào doanh thu tính thuế TNDN, vậy phần (811) kia có được đưa vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không ạ, hồ sơ thanh lý em có làm đầy đủ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
cho em hỏi, công ty em chuyễn nhượng TSCĐ: giá trị còn lại 300tr,xuất bán 90 tr, phần thu ( 711) đưa vào doanh thu tính thuế TNDN, vậy phần (811) kia có được đưa vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không ạ, hồ sơ thanh lý em có làm đầy đủ
Giá thanh lý được ghi nhận thu nhập khác, giá trị còn lại của TSCĐ thanh lý được ghi nhận chi phí khác.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

811 = GTCL của TSCĐ + Chi phí thanh lý, đối ứng với 711 để biết lỗ, lãi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA