Hỏi về cách ký kết hợp đồng lao động cụ thể

• Thread starter chrissie
  • Ngày gửi
C

chrissie

Guest
15/2/14
11
2
3
34
tphcm
Xin chào mọi người, em mới đảm nhận về phần ký kết hợp đồng lao động, nên có hơi lúng túng, nên mọi người giúp em với nhé.

Công ty em tuyển nhân viên mới, nên cho em hỏi mọi người những vấn đề sau để em làm hợp đồng cho đúng luật nhé:

1. Thời gian ký hợp đồng lao động là như thế nào mới đúng?
Vì em nghe nói luật bổ sung là HĐLĐ thứ 3 bắt buộc là HĐLĐ không xác định thời hạn? Có tính hợp đồng thử việc là 1 hợp đồng chính thức hay không?
Ví dụ:
a/ Hợp đồng theo thứ tự: Thử việc 2 tháng - 12 tháng - 36 tháng - KXĐTH
b/ Hợp đồng theo thứ tự: Thử việc 2 tháng - 12 tháng hoặc 36 tháng - KXĐTH
Cho em hỏi, trường hợp a/ hay b/ là chính xác.

2. Về đóng BHXH
HĐLĐ thử việc thì Người sử dụng lao động có đóng BHXH cho người lao động hay không? hay để người LĐ tham gia BHXH tự nguyện?
Nếu người LĐ lần đầu tiên tham gia BHXH thì sẽ ra sao? cần thủ tục gì?
còn người LĐ đã tham gia BHXH rồi? thì mình làm thủ tục gì?

3. Về mức trả lương:
HĐLĐ thử việc thì mình trả lương 70% theo lương thoả thuận có được hay không?

Mong mọi người có kinh nghiệm thì chỉ bảo em với nhé!
Em cám ơn nhiều lắm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nangvotinh

Guest
10/10/13
1
0
0
38
Vung Tau
Ðề: Hỏi về cách ký kết hợp đồng lao động cụ thể

Mấy điều này có trong luật lao động hết mà bạn,bạn đọc luật rồi áp dụng thôi,trừ khi công ty bạn có cách làm khác thì bạn phải tham khảo người cũ :)

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

3. Về mức trả lương:
HĐLĐ thử việc thì mình trả lương 70% theo lương thoả thuận có được hay không?

Mong mọi người có kinh nghiệm thì chỉ bảo em với nhé!
Em cám ơn nhiều lắm!

Mình chỉ có ý kiến về mức lương thử việc, tối thiểu bằng 85% lương chính thức bạn nhé!

C

chrissie

Guest
15/2/14
11
2
3
34
tphcm

Mình cám ơn mọi người đã trả lời mình.
bạn có thể giúp mình vấn đề số 1 được không, vì mình đang cần làm gấp quá, đọc luật thì phải lục lại và tìm kiếm, nên nếu biết bạn chỉ giúp mình với nhẻ.

1. Thời gian ký hợp đồng lao động là như thế nào mới đúng?
Vì em nghe nói luật bổ sung là HĐLĐ thứ 3 bắt buộc là HĐLĐ không xác định thời hạn? Có tính hợp đồng thử việc là 1 hợp đồng chính thức hay không?
Ví dụ:
a/ Hợp đồng theo thứ tự: Thử việc 2 tháng - 12 tháng - 36 tháng - KXĐTH
b/ Hợp đồng theo thứ tự: Thử việc 2 tháng - 12 tháng hoặc 36 tháng - KXĐTH
Cho em hỏi, trường hợp a/ hay b/ là chính xác.

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Thử việc không tính là 1 hợp đồng chính thức nhé bạn.

Mình xin trích dẫn một vài điều trong Luật lao động liên quan đến vấn đề này:
b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;
Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.
c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.
Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Theo như quy định trên, thì hợp đồng lao động xác định thời hạn chỉ được ký 2 lần.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA