Luật quản lý thuế?

  • Thread starter yukatataniyama
  • Ngày gửi
Y

yukatataniyama

Sơ cấp
21/2/10
5
0
0
hồ chí minh
Mình thấy trong Nghị định 21/2013/NĐ-CP, tại điều 9, khoản 9 - sửa đổi, bổ sung điều 32 của Luật quản lý thuế thì "Đối với loại thuế có kỳ tính thuế theo năm thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế chậm nhất là ngày thứ 30 của tháng đầu tiên của năm dương lịch hoặc năm tài chính"
Nếu ghi như vậy thì mình hiểu là hồ sơ khai thuế năm 2014 thì phải nộp vào ngày 30 tháng 01 năm 2014!
Mọi người cho mình xin ý kiến với!
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
4,056
467
83
Thủ Đô
Ðề: Luật quản lý thuế?

Mình thấy trong Nghị định 21/2013/NĐ-CP, tại điều 9, khoản 9 - sửa đổi, bổ sung điều 32 của Luật quản lý thuế thì "Đối với loại thuế có kỳ tính thuế theo năm thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế chậm nhất là ngày thứ 30 của tháng đầu tiên của năm dương lịch hoặc năm tài chính"
Nếu ghi như vậy thì mình hiểu là hồ sơ khai thuế năm 2014 thì phải nộp vào ngày 30 tháng 01 năm 2014!
Mọi người cho mình xin ý kiến với!
Hồ sơ khai thuế năm khác với hồ sơ quyết toán thuế năm bạn nhé!
Hồ sơ khai thuế năm ví dụ là hồ sơ khai thuế môn bài
Hồ sơ khai QT Thuế năm (QT Thuế TNDN, TNCN, Báo Cáo Tài Chính...)=> Hạn nộp trong vòng 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính.
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
4,056
467
83
Thủ Đô
Ðề: Mọi người cho mình hỏi về luật quản lý thuế!

Chẳng hạn công ty bạn tăng vốn điều lệ năm 2013 làm tăng mức đóng thuế môn bài thì sang năm 2014 hạn nộp tờ khai thuế môn bài là 30/01/2014.
Phần gạch chân sai rồi ạ.
TH ví dụ trong bài viết của tamnt07, hạn chót nộp tờ khai thuế MB năm 2014 là 31/12/2013 theo quy định tại Khoản 2, Điều 17, TT 156/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật Quản Lý Thuế.
- Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.
Loại thuế có kỳ tính thuế theo năm, hạn nộp HS là ngày thứ 30...áp dụng trong TH này :
Trường hợp người nộp thuế mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai thuế môn bài trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp
 
O

oanh minh

Sơ cấp
24/4/14
8
0
0
28
Thai Binh
Ðề: Luật quản lý thuế?

Các bác giúp em với. sắp tới kê khai thuế theo quý 2/2014 em muốn kê khai điều chỉnh hai hóa đơn đầu vào trên 20 tr nhưng không nộp tiền qua ngân hàng của tháng 12 năm 2010( Năm 2010 em kê khai theo tháng)
Giờ em kê khai trên phần mềm HTKK 3.2.3 thì phần mềm chỉ cho kê khai bổ sung từ tháng 7/2013, mà kê khai theo quý thì chỉ kê khai bổ sung theo quý được thôi, em muốn làm theo tháng thì không được
Ai có kinh nghiệm hay đã gặp trường hợp này thì giúp em với ạ.
Thanks
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
4,056
467
83
Thủ Đô
Ðề: Luật quản lý thuế?

Các bác giúp em với. sắp tới kê khai thuế theo quý 2/2014 em muốn kê khai điều chỉnh hai hóa đơn đầu vào trên 20 tr nhưng không nộp tiền qua ngân hàng của tháng 12 năm 2010( Năm 2010 em kê khai theo tháng)
Giờ em kê khai trên phần mềm HTKK 3.2.3 thì phần mềm chỉ cho kê khai bổ sung từ tháng 7/2013, mà kê khai theo quý thì chỉ kê khai bổ sung theo quý được thôi, em muốn làm theo tháng thì không được
Ai có kinh nghiệm hay đã gặp trường hợp này thì giúp em với ạ.
Thanks
Bạn tải phần mềm HTKK Thuế phiên bản cũ để làm hs khai thuế bổ sung, điều chỉnh nhé.(Năm 2010 áp dụng mẫu biểu theo TT 60/2007/TT-BTC nên phải tải bản HTKK cũ)
 
O

oanh minh

Sơ cấp
24/4/14
8
0
0
28
Thai Binh
Ðề: Luật quản lý thuế?

Vây bản HTKK là bản nào hả chị, mà không biết phiên bản cũ có cơ quan thuế có chấp nhận không nữa
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
4,056
467
83
Thủ Đô
Ðề: Luật quản lý thuế?

Vây bản HTKK là bản nào hả chị, mà không biết phiên bản cũ có cơ quan thuế có chấp nhận không nữa
Phiên bản 1.3.x
Nếu năm 2010 bên bạn nộp BC Thuế trực tiếp cho CQ Thuế (Chưa đăng ký nộp qua mạng) thì phải làm bổ sung, điều chỉnh nộp trực tiếp.
Tất nhiên là phải làm bổ sung, điều chỉnh trên bản cũ rồi.Bạn làm trên bản mới thì CQT mới ko chấp nhận.
 
O

oanh minh

Sơ cấp
24/4/14
8
0
0
28
Thai Binh
Ðề: Luật quản lý thuế?

Nhưng năm 2010 em kê khai theo tháng, năm 2014 kê khai theo quý, em không biết làm kiểu gì nữa, chị giúp em vói
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
4,056
467
83
Thủ Đô
Ðề: Luật quản lý thuế?

Nhưng năm 2010 em kê khai theo tháng, năm 2014 kê khai theo quý, em không biết làm kiểu gì nữa, chị giúp em vói
Vào google search bản HTKK Thuế theo Thông Tư 60/2207/TT-BTC. Tải về, setup HTKK trên 1 ổ khác với ổ chứa HTKK đang dùng.
Nhập lại số liệu trên 01/GTGT của tháng 12/2010 vào HTKK 1.3.x để có dữ liệu gốc. Sau đó mới thực hiện khai bổ sung trên HTKK 1.3.x (chọn khai bổ sung, điều chỉnh.)
Cụ thể cách thức thực hiện thế nào bạn dùng chức năng search trên webketoan để xem cách điều chỉnh, bổ sung.(Tìm bài cũ những năm 2008-2010 vì thời đó áp dụng mẫu của TT 60/2007/TT-BTC). Mình ko có thời gian ngồi viết chi tiết thực hiện điều chỉnh ntn cho bạn được.(Bài cũ có rất nhiều)
 
B

bi.b.bo.58

Guest
Ðề: Luật quản lý thuế?

Đối với những loại thuế có kì tính thuế theo năm.
Thời gian quyết toán thuế, chậm nhất là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính hoặc năm dương lịch.
thời gian nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời gian quyết toán thuế.
 

Thành viên trực tuyến

  • bepquangvinh2

Xem nhiều

TEXT LINK