Về đăng ký TK giao dịch tại Ngân Hàng

• Thread starter huingan90
  • Ngày gửi
H

huingan90

Guest
14/3/14
3
0
1
34
Đà Nẵng
Tịa điều 9 thông tư 156 của BTC ngày 6 tháng 11 năm 2013, quy định:
Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định 83/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành thì phải thông báo bổ sung tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013.

Vậy cho mình hỏi, doanh nghiệp mình thường xuyên phát sinh các vay ngân hàng, mỗi lần vay như vậy thì sẽ mở một tài khoản vay khác nhau và dùng để trả tiền cho đối tác. Và sau đó tài khoản này tất toán không sử dụng nữa. Vậy cho mình hỏi đối với tài khoản này có phải đăng ký với cơ quan thuế không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Về đăng ký TK giao dịch tại Ngân Hàng

Tất tần tật nhé bạn!

Đối tượng "Người nộp thuế" này có bao gồm cá nhân chỉ nộp thuế TNCN hem bạn nhỉ?
Mình đang băn khoăn vì chuyển nhiều cty, mỗi cty 1 ngân hàng khác nhau, thành ra đến giờ mình còn... ko nhớ nổi hết các TK của mình nữa...
Ko biết có pải báo cáo gì với cơ quan thuế ko ta?
Nếu ko báo cáo ko biết có bị xử lý sao ko ta?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Tịa điều 9 thông tư 156 của BTC ngày 6 tháng 11 năm 2013, quy định:
Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định 83/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành thì phải thông báo bổ sung tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013.

Vậy cho mình hỏi, doanh nghiệp mình thường xuyên phát sinh các vay ngân hàng, mỗi lần vay như vậy thì sẽ mở một tài khoản vay khác nhau và dùng để trả tiền cho đối tác. Và sau đó tài khoản này tất toán không sử dụng nữa. Vậy cho mình hỏi đối với tài khoản này có phải đăng ký với cơ quan thuế không?
"Thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng" được hiểu là TK giao dịch ko phân biệt là gửi tiền, đi vay, hay thanh toán, một lần hay nhiều lần, đang còn sd hay đã tất toán

Đối tượng "Người nộp thuế" này có bao gồm cá nhân chỉ nộp thuế TNCN hem bạn nhỉ?
Mình đang băn khoăn vì chuyển nhiều cty, mỗi cty 1 ngân hàng khác nhau, thành ra đến giờ mình còn... ko nhớ nổi hết các TK của mình nữa...
Ko biết có pải báo cáo gì với cơ quan thuế ko ta?

Nếu ko báo cáo ko biết có bị xử lý sao ko ta?
Nếu là TK ngân hàng do cty bạn mở, mà bạn ko nhớ nổi sao? (xem chi tiết 1121chi tiết), tất cả TK ngân hàng này bắt buộc phải thông báo cho cơ quan thuế.
Còn TK ngân hàng do k/hàng cung cấp để bạn chuyển tiền sang, cứ vô tư chuyển sang rồi về sơn móng tay thôi, ko lo nghĩ gì cả.

Sửa lần cuối:
L

leoanhqn

Guest

Theo Công văn Số:10997/ CT-TTHT của Cục thuế TP. HCM ngày 31 tháng12 năm 2013
Trường hợp Công ty theo trình bày có nghiệp vụ vay tiền ngân hàng để thanh toán cho nhà cung cấp, mỗi nghiệp vụ vay tiền ngân hàng sẽ cấp cho Công ty một tài khoản mới, sau đó sẽ chuyển tiền từ tài khoản vay này vào tài khoản nhà cung cấp, khi công ty hoàn trả khoản vay thì tài khoản sẽ tự khóa và không sử dụng lại nữa thì mỗi khi ngân hàng cấp tài khoản vay mới cho Công ty, Công ty phải tiến hành thông báo cho cơ quan thuế trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày được cấp tài khoản mới theo hướng dẫn.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

"Thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng" được hiểu là TK giao dịch ko phân biệt là gửi tiền, đi vay, hay thanh toán, một lần hay nhiều lần, đang còn sd hay đã tất toán

Nếu là TK ngân hàng do cty bạn mở, mà bạn ko nhớ nổi sao? (xem chi tiết 1121chi tiết), tất cả TK ngân hàng này bắt buộc phải thông báo cho cơ quan thuế.
Còn TK ngân hàng do k/hàng cung cấp để bạn chuyển tiền sang, cứ vô tư chuyển sang rồi về sơn móng tay thôi, ko lo nghĩ gì cả.

Câu hỏi của mình liên quan đến cá nhân nhận thu nhập từ tiền lương, nghĩa là có MST thu nhập cá nhân, thì có cần phải thông báo số TK ngân hàng với cơ quan thuế hay không, chứ mỗi cá nhân chỉ nhận lương (ko làm kế toán) thì chắc chắn ko quan tâm đến cái chi tiết 1121 của bạn đâu.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Câu hỏi của mình liên quan đến cá nhân nhận thu nhập từ tiền lương, nghĩa là có MST thu nhập cá nhân, thì có cần phải thông báo số TK ngân hàng với cơ quan thuế hay không, chứ mỗi cá nhân chỉ nhận lương (ko làm kế toán) thì chắc chắn ko quan tâm đến cái chi tiết 1121 của bạn đâu.
Chỉ có cá nhân KD đã được cấp đăng ký thuế thì họ mới phải thông báo TK NH thôi, còn bạn đơn thuần chỉ nhận lương qua TK NH thì thông báo để làm gì.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Chỉ có cá nhân KD đã được cấp đăng ký thuế thì họ mới phải thông báo TK NH thôi, còn bạn đơn thuần chỉ nhận lương qua TK NH thì thông báo để làm gì.

Bởi vì thông tư ghi "Người nộp thuế", mà ko rõ là người nộp thuế nào, nên mình mới cần phải hỏi.
Ko phải là "thông báo để làm gì", mà là có cần phải thông báo hay không thôi bạn nhé.
Còn tất nhiên mục đích các "thông báo để làm gì" của bạn, thì có thể nghĩ rằng đó là do Nhà nước tiến tới muốn quản lý chặt chẽ hơn về các nguồn thu nhập nộp thuế của cá nhân, để kiểm tra cá nhân đó có khai đúng, khai đủ các khoản thu nhập phải nộp thuế hay không...

Thanh Hugo

Thanh Hugo

Trung cấp
25/11/13
91
1
8
33
Đà Nẵng

Công ty mình thành lập năm 2007, đến bây giờ hỏi lại kế toán cũ thì vẫn chưa đăng ký TK Ngân Hàng với thuế, bây giờ đk chắc chắn bị phạt rồi, phạt bao nhiêu mọi người nhỉ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Công ty mình thành lập năm 2007, đến bây giờ hỏi lại kế toán cũ thì vẫn chưa đăng ký TK Ngân Hàng với thuế, bây giờ đk chắc chắn bị phạt rồi, phạt bao nhiêu mọi người nhỉ?
Để ko bị phạt bạn tất toán TK đó đi và mở lại TK mới, theo như mọi ng bảo nhau hình như 1,4tr đó bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA