Cách tính thuế gtgt và tncn cho hợp đồng thuê nhà

• Thread starter mykhanh88
  • Ngày gửi
M

mykhanh88

Sơ cấp
20/12/13
13
1
3
35
TP. HCM
Dear các anh/chị!
Nhờ các anh/chị trên diễn đàn hướng dẫn giúp em, bên Công ty em có thuê nhà từ cá nhân, giá thuê 250tr/tháng, 6 tháng thanh toán 1 lần, bên em (bên thuê) sẽ là người nộp thuế, nhưng em không biết cách tính thuế phải nộp như thế nào, các anh/chị hướng dẫn giúp em!

Em cám ơn rất nhiêu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

aibiet00

Sơ cấp
22/6/10
14
0
1
lam dong
Ðề: Cách tính thuế gtgt và tncn cho hợp đồng thuê nhà

Cá nhân không có hoá đơn khi phát sinh giao dịch được lên cơ quan thuế mua hoá đơn xuất cho doanh nghiệp (hoá đơn bán hàng thông thường), và cá nhân phải nộp thuế GTGT (5%), thuế TNCN, thuế môn bài. Phần doanh nghiệp thì được hạch toán là chi phí hợp lý. Mình đọc thì thấy là thế vì không làm bên lãnh vực này nên không rành cho lắm. Bên bạn nộp thuế thì xác định thu nhập/tháng, tỷ lệ thuế GTGT, thuế suất GTGT. Tỷ lệ thuế TNCN, thuế suất, các khoản giảm trừ. Thuế môn bài nhớ là không có MST thì 1năm 1 triệu, có thì đầu năm 1tr, 6tháng cuối 500 (tốt nhất bạn cứ tìm hiểu lại cho chắc hehe). Còn mấy Thu nhập tính thuế, thu nhập chịu thuế bạn vẫn xác định như bình thường. Còn tỷ lệ tính thuế bạn tự tìm hiểu đi, google search là ra đó mà, tự tìm thi mau nhớ hơn ^^

Sửa lần cuối: