Thi công không xuất hóa đơn

• Thread starter songhuongnuingu
  • Ngày gửi
S

songhuongnuingu

Guest
23/4/08
42
0
6
HCM
Chào cả nhà!
Em chưa có kinh nghiệm trong lĩnh vực thi công. Anh, chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với.
Số là công ty em có thi công xây nhà phố cho 1 cá nhân. Giá trị hợp đồng là 3 tỷ, nhưng để trốn thuế thì xuất hóa đơn phần nhân công thôi, phần vật tư không xuất để né thuế (tức là công ty e thi công từ a đến z, nhưng ký hợp đồng cung cấp nhân công thôi).
Vậy công ty em xuất hóa đơn nhân công cho công trình thôi, còn giải thích với thuế là vật tư chủ nhà mua thì có được không cả nhà? hic.
Không lấy hóa đơn vật tư gì hết, vì không xuất hóa đơn vật tư nên không lấy hóa đơn mua vào, có được không cả nhà. Hay phải lấy hóa đơn tên của chủ nhà, để sau này giải trình với thuế. Em thấy đau tim quá, sợ giờ không lấy hóa đơn, sau này công trình hoàn thành, thuế truy thu thì chít em luôn. Help me, help me.
Thanks cả nhà nhìu lém ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Cách xử lý như bạn có thể tạm thời phù hợp. Lưu ý, phần tiền thu vào cũng chỉ bằng phần tiền trên hóa đơn nhân công thôi nhé. Khoản NVL còn lại Công ty bạn và cá nhân đó thỏa thuận và trao đổi bằng tiền mặt, không hạch toán vào sổ sách.

Trên hợp đồng cũng nên ghi rõ Công ty chỉ cung cấp nhân công, NVL chủ nhà tự lo, vì trường hợp phát sinh khá nhiều.

S

songhuongnuingu

Guest
23/4/08
42
0
6
HCM
Ðề: Re: Thi công không xuất hóa đơn

Cách xử lý như bạn có thể tạm thời phù hợp. Lưu ý, phần tiền thu vào cũng chỉ bằng phần tiền trên hóa đơn nhân công thôi nhé. Khoản NVL còn lại Công ty bạn và cá nhân đó thỏa thuận và trao đổi bằng tiền mặt, không hạch toán vào sổ sách.

Trên hợp đồng cũng nên ghi rõ Công ty chỉ cung cấp nhân công, NVL chủ nhà tự lo, vì trường hợp phát sinh khá nhiều.
uh, cảm ơn Proboy, mua vật tư vào mình không lấy hóa đơn, nhưng mình sợ không biết đến lúc làm hồ sơ hoàn công thì bên thuế có đòi hóa đơn vật tư không há? nếu họ đòi thì mình sẽ lấy hóa đơn tên chủ nhà thay vì không lấy hóa đơn như bây giờ.
Và hóa đơn nhân công xuất cho cá nhân nên cũng đâu cần chuyển khoản phải không cả nhà, vì họ đâu có khấu trừ VAT đâu mà chuyển khoản, đúng không cả nhà? (vì mình đang nhận tiền mặt)

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Trường hợp khi hoàn công, bên thuế có yêu cầu tập hợp đầy đủ hóa đơn của NVL hay không thì mình không rõ, bạn có thể hỏi các bạn khác trong ngành thử xem.

Về hóa đơn nhân công xuất cho cá nhân, có thể thanh toán trực tiếp bằng tiền mặt, chỉ có DN mới cần thanh toán qua NH (với giá trị thanh toán trên 20tr).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA