Các cách phòng chống cúm gà ở người

• Thread starter phanntrang
  • Ngày gửi
phanntrang

phanntrang

Sơ cấp
30/6/13
20
0
1
My Dinh
Làm cách nào để phòng chống cúm gà

Dịch cúm gà lây lan cả 22 tỉnh thành, tưởng là đã hết, ai ngờ vẫn có khả năng tái phát bà con ạ http://dantri.com.vn/suc-khoe/nang-cao-y-thuc-phong-dich-cum-gia-cam-tai-phat-868520.htm, Hết sởi rồi cúm gà thì chết, giờ cứ phòng cho chắc. Chỗ em ở cũng nằm trong vùng dịch. lo lắng cho sức khỏe của cả nhà quá. phải làm cách nào để phòng chống triệt để cúm gà đây cả nhà nhỉ
em cám ơn nhiều

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vuthiphuongthao0310

Guest
Ðề: Các cách phòng chống cúm gà ở người

Ông bác hàng xóm ở quê e mới bị cúm gà vì ăn phải gà bệnh xong (tiếc rẻ mà :( ) Thấy bảo là ko phải bị luôn đâu mà khoảng 4-5 ngày sau đó mới phát bệnh ah. Bệnh mà lây sang người rồi thì nguy hiểm lắm không chữa trị kịp thời dễ dẫn đến tử vong cơ mà. Có bác nào biết cách phòng chống bệnh không. E cũng lo quá. Lỡ các cụ ở quê ko phòng bệnh cẩn thận mà bị thì khổ. Con cháu thì ở xa.

traxanh1000do

traxanh1000do

Sơ cấp
6/8/12
35
0
6
ha noi

Chị nhắc các cụ đừng có vì tiếc rẻ mà ăn gà bệnh, ko làm gà trực tiếp. Trong vùng dịch tốt nhất là đừng ăn uống già gà qué nữa. Các triệu chứng của cúm gà như: sốt cao liên tục trên 38oC, đôi khi rét run, mặt đỏ; đau đầu, mỏi các cơ tay, chân, tăng lên khi ho, có thể đâu quanh hốc mắt, nổi hạch; ho khan, khó thở nữa.

kthanoi

kthanoi

Sơ cấp
8/8/12
25
1
3
ha noi

Các bác nhắc nhờ người nhà: thường xuyên rửa tay với xà phòng, tránh tiếp xúc với người bị bệnh; đặc biệt là không ăn các loại gia cầm không rõ nguồn gốc hoặc bị bệnh; nếu có các triệu chứng của cúm gà thì nên đi khám và chữa trị kịp thời.
Mọi người phải nâng cao cảnh giác, đề phòng. Chứ bệnh này nguy hiểm lắm, không đùa được đâu.
Các bác tham khảo thêm ở đây nhé. http://t5g.org.vn/Default.aspx?u=dt&id=5416

ketoangioi0310

ketoangioi0310

Sơ cấp
15/4/13
30
0
6
Hà nội

Cúm gia cầm (còn gọi là cúm gà) là bệnh truyền nhiễm cấp tinh do vi rút H5N1 gây ra. Cúm gia cầm nguy hiểm bởi vì nó có thể làm cho gia cầm chết đột ngột, hàng loạt và lây lan nhanh.

N

ngockhanhip

Sơ cấp
4/8/12
18
0
1
Hải Phòng

Cái này không cẩn thận là lây sang người như chơi ý chứ. Mấy năm trước dịch cúm gà chết bao nhiêu người rồi đấy. Kinh khủng quá cơ.

phanntrang

phanntrang

Sơ cấp
30/6/13
20
0
1
My Dinh

Em thấy triệu chứng của mấy căn bệnh cảm cúm cứ giống nhau sao ấy nhỉ, làm thế nào để phân biệt đây!

V

vuthiphuongthao0310

Guest

Chị nhắc các cụ đừng có vì tiếc rẻ mà ăn gà bệnh, ko làm gà trực tiếp. Trong vùng dịch tốt nhất là đừng ăn uống già gà qué nữa. Các triệu chứng của cúm gà như: sốt cao liên tục trên 38oC, đôi khi rét run, mặt đỏ; đau đầu, mỏi các cơ tay, chân, tăng lên khi ho, có thể đâu quanh hốc mắt, nổi hạch; ho khan, khó thở nữa.
Cảm ơn những thông tin của bác nhé. Thế có phải cứ cúm mà có ho là cúm gà không bác nhỉ?

kthanoi

kthanoi

Sơ cấp
8/8/12
25
1
3
ha noi

Cảm ơn những thông tin của bác nhé. Thế có phải cứ cúm mà có ho là cúm gà không bác nhỉ?

Không phải cứ cúm có ho là cúm gà bạn nhé. Ngoài các triệu chứng giống cúm thường: sốt, ho, nghẹt mũi, sổ mũi, đau họng thì cúm gà còn có các biểu hiện như: đôi khi rét run, mặt đỏ, đau đầu, đau ở các cơ tay chân, có thể đau ở quanh mắt và nổi hạch nữa cơ

T

thanhlongvu

Sơ cấp
17/5/13
12
0
1
hai phong

Không phải cứ cúm có ho là cúm gà bạn nhé. Ngoài các triệu chứng giống cúm thường: sốt, ho, nghẹt mũi, sổ mũi, đau họng thì cúm gà còn có các biểu hiện như: đôi khi rét run, mặt đỏ, đau đầu, đau ở các cơ tay chân, có thể đau ở quanh mắt và nổi hạch nữa cơ
Thế là ko phải cứ cúm mà có ho là cúm gà đâu nhé. Cần theo dõi các biểu hiện khác nữa.

bichhanh0585

bichhanh0585

Sơ cấp
12/5/13
11
0
1
ha dong

Các dấu hiệu của cúm thường, không phải là cúm gà:
- Hắt hơi, sổ mũi- nghẹt mũi, đau đầu đau nhức mình mẩy: cảm cúm thường
- Hắt hơi, sổ mũi – nghẹt mũi, đau nhức mình mảy, sốt, ho, đau họng: cảm cúm năng có ho.

Các triệu chứng cúm A(H5N1) ở người rất giống với các triệu chứng của bệnh cúm thông thường, nhưng chúng ta có thể căn cứ vào một số biểu hiện cụ thể sau đây, để phân biệt.
Triệu chứng của cúm A(H5N1):
- Sốt cao đột ngột, thường sốt liên tục trên 380C, đôi khi rét run, mặt đỏ.
- Đau đầu, đau mỏi cơ ở chân, tay, đau tăng lên khi ho, có thể đau quanh hốc mắt, có thể nổi hạch.
- Ho hoặc ho khan. Khó thở... Bệnh diễn biến nhanh dẫn đến viêm phổi nặng, suy hô hấp cấp, suy các phủ tạng và tử vong nếu không được phát hiện và xử lý kịp thời.

M

maianhthu

Sơ cấp
10/5/13
14
1
3
41
Hải Dương

Đây là khuyến cáo của bộ y tế nhé các chị. Các chị tham khảo và nâng cao cảnh giác đề phòng nhé.

kthanoi

kthanoi

Sơ cấp
8/8/12
25
1
3
ha noi

Bây giờ cũng đang là mùa cảm cúm nên ngoài cúm gà, cũng cần lưu ý phòng tránh cảm cúm thường,. Nếu các mẹ thấy mình hay người nhà có hiện tượng hắt hơi, sổ mũi- nghẹt mũi, đau đầu đau nhức mình mảy thì đó chính là dấu hiệu của cúm thường đấy. Các mẹ nên dự trữ thuốc trong nhà để cho yên tâm nhé, bệnh tật làm mình luôn phải đề phòng!

X

xuanphuc75

Sơ cấp
13/5/13
12
0
1
Phu Tho

Bây giờ cũng đang là mùa cảm cúm nên ngoài cúm gà, cũng cần lưu ý phòng tránh cảm cúm thường,. Nếu các mẹ thấy mình hay người nhà có hiện tượng hắt hơi, sổ mũi- nghẹt mũi, đau đầu đau nhức mình mảy thì đó chính là dấu hiệu của cúm thường đấy. Các mẹ nên dự trữ thuốc trong nhà để cho yên tâm nhé, bệnh tật làm mình luôn phải đề phòng!
Đúng đấy chị ạ. Khi có những dâu hiệu cúm ban đầu (đau đầu, đau nhức cơ thể, nghẹt mũi, ho, đau họng nhẹ) nên uống ngay thuốc cảm cúm để theo dõi. Nếu sau 2-3 ngày triệu chứng không thuyên giảm, mà xuất hiện thêm các triệu chứng (ho khan, khó thở, sốt cao liên tục, rét run,…) thì nên đến ngay các cơ sở y tế gần nhất để khám và điều trị kịp thời.

nancymai

nancymai

Sơ cấp
18/4/13
20
0
1
Phu Tho

Rất nhiều dịch bệnh đang hoành hành nên e ko dám chủ quan. Ăn uống toàn vào siêu thị mua. Trong nhà ai mà ốm đến ngày thứ 3 e cho đi bệnh viện khám luôn. Chứ mà để lây ra cả nhà thì khổ lắm. Nhà toàn trẻ nhỏ. hic.

M

minhson99

Sơ cấp
8/7/13
10
0
1
Nghệ an

Nói đến thuốc nhà e lúc nào cũng đủ các loại thuốc trị cúm như: panadol, paracetamol, tiffy, decolgen... Nhưng e không phân biệt được tác dụng của từng loại cũng nhưng không biết thuốc nào phù hợp để trị cúm gia cầm.

V

vuthiphuongthao0310

Guest

Nói đến thuốc nhà e lúc nào cũng đủ các loại thuốc trị cúm như: panadol, paracetamol, tiffy, decolgen... Nhưng e không phân biệt được tác dụng của từng loại cũng nhưng không biết thuốc nào phù hợp để trị cúm gia cầm.
Cả nhà ơi ! cho em hỏi mọi người thường chọn thuốc cảm cúm nào uy tín và hiệu quả ??? uống nhiều mà không tốt hại người lắm.

M

minhson99

Sơ cấp
8/7/13
10
0
1
Nghệ an

Cả nhà ơi ! cho em hỏi mọi người thường chọn thuốc cảm cúm nào uy tín và hiệu quả ??? uống nhiều mà không tốt hại người lắm.

ôi, mình sợ nhất là uống nhiều thuốc mà vẫn chưa đủ kháng sinh ấy.

hoa oaihuong

hoa oaihuong

Sơ cấp
17/7/13
19
0
1
hn

Thấy các thông tin rất thời sự và hữu ích. Chính bản thân mình cũng luôn cảnh giác và thận trọng trong ăn uống, tiếp xúc với gia cầm, để bảo vệ cả gia đình khỏi cảm cúm. Ngoài ra, mình cũng chú ý lưu trữ thuốc cảm cúm trong tủ thuốc gia đình.

traxanh1000do

traxanh1000do

Sơ cấp
6/8/12
35
0
6
ha noi

ôi, mình sợ nhất là uống nhiều thuốc mà vẫn chưa đủ kháng sinh ấy.
Theo em chị nên mua thuốc viên nén nhiều thành phần, 1 viên có thể trị được nhiều triệu chứng của cảm cúm, chú ý phân biệt triệu chứng để mua thuốc. Chẳng hạn như đau đầu, nghẹt mũi, đau nhức cơ thể thì nên mua thuốc 3 thành phần. Thêm các triệu chứng như ho và đau họng nhẹ thì nên mua thuốc 6 thành phần. Trên thị trường thuốc thì nhiều lắm. quan trọng thầy thuốc kê đơn thế nào thôi. bị cảm cúm e toàn mua thuốc theo kinh nghiệm chứ không uống theo đơn của bác sỹ. Đơn của bác sỹ nhiều loại mình không kiểm soát được tác dụng phụ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA