Hợp đồng mua ban hàng hóa

• Thread starter thuylady88
  • Ngày gửi
thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
Cả nhà cho em hỏi. cty em mua sơn giá trị trên 100 triêu. uy nhiệm chi 50 triệu.còn đâu là thanh toán tiền mặt. giờ e mún lam hợp đồng mua bán cho hợp lý để thuế châp nhận thi e pải lam hợp đông tất cả hàng e mua hay chỉ 50 triệu thôi? mong ac giúp e. e xin cam ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen tuan le

Trung cấp
6/11/13
50
0
0
Hải An - Hải Phòng
Ðề: Hợp đồng mua ban hàng hóa

Theo t, hợp đồng mua bán ghi tổng số tiền 100tr và ghi phương thức thanh toán, nhưng bạn trả số tiền mặt kia trên 50tr, ko qua CK thì thuế ấy ko được khấu trừ, theo mk thì ghi 50tr

thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an

Bạn ơi, cty t unc 50 triệu, còn lại thanh toán tiền mặt thì họ xuất hóa đơn dưới 20 triệu bạn ạ. chia thành nhìu hoa đơn, trong đó cso 1 hóa đơn 50 triệu.

Ly titmit

Ly titmit

Guest
7/11/12
80
6
8
Hung Yen

Bạn ơi, cty t unc 50 triệu, còn lại thanh toán tiền mặt thì họ xuất hóa đơn dưới 20 triệu bạn ạ. chia thành nhìu hoa đơn, trong đó cso 1 hóa đơn 50 triệu.

Bạn làm hợp đồng tổng số tiền mua nhé. trị giá hợp đồng > 20 triệu chuyển khoản qua ngân hàng thì mới được khấu trừ thuế nhé. kể cả trả làm nhiều lần thì tổng số tiền trả > 20 triệu phải chuyển khoản

N

nguyetlala

Sơ cấp
19/2/13
33
0
0
hưng yên

để được khấu trừ toàn bộ thì b làm một cái hợp đồng 50tr ứng với phàn ck đó thôi. còn mấy cái hóa đơn duới 20tr làm cũng dc k làm cũng dc, cứ đảm bảo ngày hóa đơn k bị trùng nhau là dc

thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an

Uh.minh cảm ơn các bạn ạ.mình xin nói rõ thêm thế này, cty minh mua sơn (sơn, bột bả, chổi).tông giá trị 140 triệu.? cty minh UNC 50 triệu từ hồi thang 11/2013 đến tháng 4 này thi họ mới xuất hóa đơn, trong đó có 1 hóa đơn 50 tr đã unc, còn lại là các hóa đơn dưới 20 tr thanh toán bằng tiền mặt. giờ t boăn khoăn k bít nên lam hợp đồng giá trị bn thi hợp ly, vi mỗi người co 1 ý kiên,có người lại bảo làm hợp đồng chỉ nói về hàng hóa thôi chứ k nói rõ số tiền trong hợp đồng (vì mình lấy nhiều lân) và có bảng đối chiếu công nợ. t xin cảm on

Sửa lần cuối:
N

nguyetlala

Sơ cấp
19/2/13
33
0
0
hưng yên

Làm như b nói cũng dc. thì tương ứng với mỗi cái hóa đơn là 1 bản đối chiếu công nợ và bàn giao kèm theo . nói chung về cơ bản b đã tách hóa đơn ra thành các hđ nhỏ hơn 20tr thì k có vấn đề gì đâu.

K

kitty4388

Guest
26/11/09
41
1
8
Ben Tre

Hi bạn, bạn cứ làm HD 100tr như bình thường. Trong phương thức thanh toán thì ghĩ rõ là 50tr thanh toán 1 lần, số còn lại thanh toán nhiều lần theo số lương giao hàng thực tế từng ngày. Vậy là Hop Dong và Hoa Don của bạn đều hợp lý và được khấu trừ thuế bthg.

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Theo mình trường hợp này bạn nên làm 1 hợp đồng nguyên tắc với nhà cung cấp, thể hiện việc mua bán hàng hóa giữa 2 bên. Khi nào Công ty bạn cần hàng thì làm đơn đặt hàng và bên kia xuất hóa đơn là được. Không nhất thiết phải làm nhiều hợp đồng đâu, mình gặp nhiều trường hợp như thế này rồi.

thuylady88

thuylady88

Trung cấp
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an

Mình cảm ơn cả nhà ạ. minh đọc được cái này" Nếu cùng 1 hợp đồng : giá trị trên 20 triệu (gồm nhiều nội dung công việc) => có chia nhỏ ra cỡ mấy để xuất hóa đơn thì bên bạn cũng phải chuyển khoản mới được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, cho dù viết một ngày hai nhiều ngày chăng nữa
Trưởng hợp này phải dùng tài khoản ngân hàng công ty bạn để chuyển khoản thanh toán cho bên kia thì mới được khấu trừ thuế

Nguồn Bài: http://tuthienbao.com/forum/showthread.php?t=173336#.U2q92IF_uZw#ixzz315RtZSPv"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA