Chi phí nhân công

• Thread starter tanthanh1004
  • Ngày gửi
T

tanthanh1004

Sơ cấp
6/2/12
17
0
1
can tho
Các bạn cho mình hỏi vấn đề này nhé!
Khi quyết toán thuế TNDN thì: trong kỳ Công ty mình phát sinh chi phí tiền lương 200 triệu nhưng Công ty mới chi trả 150 triệu còn nợ lại 50 triệu (Dư có TK334: 50 triệu). Vậy mình đưa vào chi phí trong kỳ hết 200 triệu luôn hay chỉ đưa 150 triệu.
Mong nhận được tư vấn của các bạn. Cảm ơn nhiều!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongminh2726

Sơ cấp
30/7/09
14
0
1
Hà Nội
Ðề: Chi phí nhân công

Phải đưa hết chi phí 200tr vào trong kỳ chứ! Còn 50tr đang dư có tại TK 334, khi nào thanh toán được thì hạch toán N334/C111, 112: 50tr

T

tanthanh1004

Sơ cấp
6/2/12
17
0
1
can tho

Mình xem TT 123 về thuế TNDN các khoản chi không được trừ "Chi tiền lương, tiền công và các khoản phải trả khác cho người lao động doanh nghiệp đã hạch toán vào chi phí SXKD trong kỳ nhưng thực tế không chi trả"

catarinaly

catarinaly

Sơ cấp

Chi tiền lương tiền công hợp lý là có đủ hồ sơ sau: 1, Có hợp đồng lao động
2, Có chứng từ thanh toán

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng

Các bạn cho mình hỏi vấn đề này nhé!
Khi quyết toán thuế TNDN thì: trong kỳ Công ty mình phát sinh chi phí tiền lương 200 triệu nhưng Công ty mới chi trả 150 triệu còn nợ lại 50 triệu (Dư có TK334: 50 triệu). Vậy mình đưa vào chi phí trong kỳ hết 200 triệu luôn hay chỉ đưa 150 triệu.
Mong nhận được tư vấn của các bạn. Cảm ơn nhiều!!!!
Nợ lương là chuyện thường, trên bảng lương phát sinh bao nhiêu thì đưa vào chi phí bấy nhiêu chứ, bạn đưa cả 200tr vào.

Mình xem TT 123 về thuế TNDN các khoản chi không được trừ "Chi tiền lương, tiền công và các khoản phải trả khác cho người lao động doanh nghiệp đã hạch toán vào chi phí SXKD trong kỳ nhưng thực tế không chi trả"

Bạn hiểu thực tế không chi trả là gì? nợ lương và không chi trả hoàn toàn khác nhau. Khi cơ quan thuế đến kiểm tra phát hiện chi phí tiền lương quyết toán nhiều hơn tổng tiền lương (trên các bảng lương thực tế) -> khoản chênh lệch này chính là khoản thực tế không chi trả và sẽ bị loại khỏi chi phí.

Sửa lần cuối:
T

tanthanh1004

Sơ cấp
6/2/12
17
0
1
can tho

Cảm ơn các bạn nhiều

Nhưng 50 triệu đó mà đến hết thời gian nộp BCTC mà chưa chi trả là không được đưa vào chi phí đâu

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Cảm ơn các bạn nhiều
Nhưng 50 triệu đó mà đến hết thời gian nộp BCTC mà chưa chi trả là không được đưa vào chi phí đâu

Bạn nói đúng theo QĐ của thuế hiện nay nhưng thực tế nhiều DN, tổng Cty ... hiện nay không những nợ lương CNV mà còn nợ các khoản BH vài năm nên CNV ốm đau, sinh đẻ không được thanh toán, chuyển Ctác không chuyển được sổ BH ... thì không biết khoản nợ BH này giãi quyết thế nào? và trong thời gian làm B/C kế toán làm sao biết trước khoản nào sẽ được trả, khoản nào không được trả để HT?

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Trường hợp của anh có thể liên quan đến các Công ty Nhà nước, dựa vào nguồn ngân sách nên bên thuế có thể du di và bỏ qua thôi. Chứ em gặp nhiều DN, phải thanh toán hết phần chi phí lương trong năm trước thời điểm nộp BC quyết toán thì mới được đưa vào Chi phí được trừ đó anh.

catarinaly

catarinaly

Sơ cấp
Ðề: Re: Chi phí nhân công

Mình cũng là công ty xây dựng nợ lương đang tính mua hóa đơn lẻ ở chi cục thuế để bù cho phần nợ đấy có bác nào có cao kiến gì giúp em?

B

buivanhong18391

Sơ cấp

Trường hợp 50tr còn lại của bạn phải hiểu là chưa chi trả chứ ko phải không chi trả
Chúc bạn thành công :))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA