Khấu trừ VAT

• Thread starter sonsd4
  • Ngày gửi
S

sonsd4

Sơ cấp
3/3/11
6
0
0
39
Tp.Hồ Chí Minh
Các anh chị cho em hỏi: Công ty em có nhiều chi nhánh xây lắp (chi nhánh tạo ra doanh thu) và bộ phận khối cơ quan (không tạo ra doanh thu), mọi tài sản đều do công ty ký hợp đồng mua rồi sau đó điều chuyển cho các chi nhánh sử dụng. Trong trường hợp này thì VAT đầu vào của các tài sản đó bộ phận khối cơ quan có được khấu trừ hay không? Ai biết thì trả lời giúp em với ạ, em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Ðề: Khấu trừ VAT

Các anh chị cho em hỏi: Công ty em có nhiều chi nhánh xây lắp (chi nhánh tạo ra doanh thu) và bộ phận khối cơ quan (không tạo ra doanh thu), mọi tài sản đều do công ty ký hợp đồng mua rồi sau đó điều chuyển cho các chi nhánh sử dụng. Trong trường hợp này thì VAT đầu vào của các tài sản đó bộ phận khối cơ quan có được khấu trừ hay không? Ai biết thì trả lời giúp em với ạ, em cảm ơn!

Các chi nhánh hạch toán độc lập hay phụ thuộc? Cty mua -> hoá đơn đầu vào mang tên công ty, do công ty kê khai khấu trừ đầu vào chứ? Bạn thuộc chi nhánh, không cần biết có tạo ra doanh thu hay không, công ty điều chuyển cho chi nhánh để phục vụ hoạt động mà, chi nhánh nhận tài sản công ty cấp hạch toán nợ 211, có 411, không liên quan gì đến thuế.

S

sonsd4

Sơ cấp
3/3/11
6
0
0
39
Tp.Hồ Chí Minh

Em hiện giờ đang ở cơ quan công ty ạ. Các chi nhánh hạch toán độc lập. Lâu nay e vẫn làm như vậy nghĩa là bộ phận cơ quan hạch toán khấu trừ VAT đầu vào. Nhưng giờ hỏi thuế thì người ta nói là không được mình làm thế là sai. Nếu làm như thế thì phải xuất hóa đơn cho các chi nhánh vì tài sản đó do chi nhánh sử dụng và trực tiếp tạo ra doanh thu chứ khối cwo quan k tạo ra doanh thu không có vat đầu ra ...Em cũng đang không biết thế nào nữa.

S

sonsd4

Sơ cấp
3/3/11
6
0
0
39
Tp.Hồ Chí Minh

Không có ai trả lời giúp em nữa à, hu hu hu hu

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Em hiện giờ đang ở cơ quan công ty ạ. Các chi nhánh hạch toán độc lập. Lâu nay e vẫn làm như vậy nghĩa là bộ phận cơ quan hạch toán khấu trừ VAT đầu vào. Nhưng giờ hỏi thuế thì người ta nói là không được mình làm thế là sai. Nếu làm như thế thì phải xuất hóa đơn cho các chi nhánh vì tài sản đó do chi nhánh sử dụng và trực tiếp tạo ra doanh thu chứ khối cwo quan k tạo ra doanh thu không có vat đầu ra ...Em cũng đang không biết thế nào nữa.
Chi nhánh hạch toán độc lập là tự quyết toán Thuế TNDN hả bạn? Trường hợp ko phải xuất HĐ GTGT mà chỉ làm lệnh điều chuyển là áp dụng đối với chi nhánh hạch toán phụ thuộc, nếu CN hạch toán độc lập thì cty vẫn phải xuất HĐ khi chuyển TSCĐ cho CN. Bạn có thể tham khảo tại công văn của Tổng Cục Thuế kèm theo đây.

Đính kèm

• CV 284 TCT.doc
    42 KB · Lượt xem: 6

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA