Chi phí lãi vay trong doanh nghiệp khai thác khoáng sản!

• Thread starter hongminh2726
  • Ngày gửi
H

hongminh2726

Sơ cấp
30/7/09
14
0
1
Hà Nội
Chào mọi người!
Mình vừa vào làm tại một Cty về khai thác khoáng sản!
Cty mình vừa thanh tra thuế năm 2012. Tại Cty mình có vay ngắn hạn khoảng 60tỷ để vừa xây dựng mỏ, vừa mua xăng dầu sản xuất.
60tỷ tiền vay, nên tiền lãi vay 1 năm là rất lớn! Anh kế toán trước mình hạch toán hết vào TK 635 đã bị thanh tra thuế gạt ra.
Theo mình mình sẽ hạch toán:
+ Phần vay cho hoạt động sản xuất sẽ hạch toán vào TK 635
+ Phần vay cho hoạt động xây dựng hình thành tài sản sẽ cho vào TK 154 - chi tiết theo công trình, hoặc TK 241 - XDCBDD
Các bạn thấy vậy có hợp lý không?
Xin các bạn đóng góp ý kiến giúp mình, mình đang rất băn khoăn vấn đề này.
Cảm ơn mọi người nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Ðề: Chi phí lãi vay trong doanh nghiệp khai thác khoáng sản!

Bạn tham khảo chuẩn mực kế toán số 16 ( chi phí đi vay ) Như bạn làm mình cảm thấy ổn rồi nhưng đọc để làm chuẩn hơn so với thực tế DN :V bóc tách tiền vay dùng sx và dùng đầu tư cũng chắc không khó.
http://tuvan.webketoan.vn/Chuẩn-mực-số-16-Chi-phí-đi-vay_177.html

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Chào mọi người!
Mình vừa vào làm tại một Cty về khai thác khoáng sản!
Cty mình vừa thanh tra thuế năm 2012. Tại Cty mình có vay ngắn hạn khoảng 60tỷ để vừa xây dựng mỏ, vừa mua xăng dầu sản xuất.
60tỷ tiền vay, nên tiền lãi vay 1 năm là rất lớn! Anh kế toán trước mình hạch toán hết vào TK 635 đã bị thanh tra thuế gạt ra.
Theo mình mình sẽ hạch toán:
+ Phần vay cho hoạt động sản xuất sẽ hạch toán vào TK 635
+ Phần vay cho hoạt động xây dựng hình thành tài sản sẽ cho vào TK 154 - chi tiết theo công trình, hoặc TK 241 - XDCBDD

Các bạn thấy vậy có hợp lý không?
Xin các bạn đóng góp ý kiến giúp mình, mình đang rất băn khoăn vấn đề này.
Cảm ơn mọi người nhiều!

Theo mình bạn tách khoản vay ra:
- Theo DA ĐT-XD mỏ vay bao nhiêu? trong DA sẽ có số tiền cần vay, kế hoạch trả gốc, trả lãi hàng năm ( được NH kiễm tra chấp nhận ). Kế hoạch giá thành và tiêu thụ SP. Trong cơ cấu chi phí cho 1 ĐV sản phẩm đã bao gồm chi phí lãi vay ĐT chưa? ... nếu có rồi thì toàn bộ lãi vay tính trước này được vốn hóa HT vào 241 ( Nếu thời gian XDCB < thời hạn trả gốc thì toàn bộ lãi vay đến khi trả hết gốc theo kế hoạch được vốn hóa qua TK 335 ) Điều này sẽ trái với chuẩn mực 16 nhưng hợp lý.
- Chi phí lãi vay dể SX - KD ( Không nằm trong KH vay ĐTXD ) thì HT vào 635 hàng tháng như bạn.

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

11. Trường hợp phát sinh các khoản vốn vay chung, trong đó có sử dụng cho mục đích đầu tư xây dựng hoặc sản xuất một tài sản dở dang thì số chi phí đi vay có đủ điều kiện vốn hoá trong mỗi kỳ kế toán được xác định theo tỷ lệ vốn hoá đối với chi phí luỹ kế bình quân gia quyền phát sinh cho việc đầu tư xây dựng hoặc sản xuất tài sản đó. Tỷ lệ vốn hoá được tính theo tỷ lệ lãi suất bình quân gia quyền của các khoản vay chưa trả trong kỳ của doanh nghiệp, ngoại trừ các khoản vay riêng biệt phục vụ cho mục đích có một tài sản dở dang. Chi phí đi vay được vốn hoá trong kỳ không được vượt quá tổng số chi phí đi vay phát sinh trong kỳ đó.
18. Việc vốn hoá chi phí đi vay sẽ chấm dứt khi các hoạt động chủ yếu cần thiết cho việc chuẩn bị đưa tài sản dở dang vào sử dụng hoặc bán đã hoàn thành. Chi phí đi vay phát sinh sau đó sẽ được ghi nhận là chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ khi phát sinh.
Ý bạn là những cái này.

H

hongminh2726

Sơ cấp
30/7/09
14
0
1
Hà Nội

Cảm ơn bạn đã phân tích vấn đề của mình!
Cho mình hỏi thêm 1 vấn đề.
Sau khi thanh tra vào kiểm tra chi phí 635 quá lớn, họ đã gạt ra. Kế toán trước của cty mình sửa sai bằng cách hạch toán như sau:
- Hàng tháng có 2 bút toán: + Bút toán thanh toán tiền lãi vay: N335/C112: 4 tỷ
+ Bút toán tính tiền lãi vay: N154/C335: 3 tỷ, N635/C335: 1tỷ
Mình thấy TK 335 là tài khoản hạch toán các khoản trích trước, Vậy mà hạch toán trong trường hợp này như vậy là sử dụng TKhoản không hợp lý
Bạn thấy thế nào?
R

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Cảm ơn bạn đã phân tích vấn đề của mình!
Cho mình hỏi thêm 1 vấn đề.
Sau khi thanh tra vào kiểm tra chi phí 635 quá lớn, họ đã gạt ra. Kế toán trước của cty mình sửa sai bằng cách hạch toán như sau:
- Hàng tháng có 2 bút toán: + Bút toán thanh toán tiền lãi vay: N335/C112: 4 tỷ
+ Bút toán tính tiền lãi vay: N154/C335: 3 tỷ, N635/C335: 1tỷ
Mình thấy TK 335 là tài khoản hạch toán các khoản trích trước, Vậy mà hạch toán trong trường hợp này như vậy là sử dụng TKhoản không hợp lý
Bạn thấy thế nào?

Theo mình:
- Bạn kiễm tra lại nguồn vốn chủ sở hửu đã đóng hết chưa? kiểm tra nhu cầu vốn để SX - KD trong kỳ và số tiền vay có hợp lý không? Nếu hợp lý thì số tiền lãi là chi phí hợp lý thuế không loại ra được khi bạn chứng minh số tiền vay hợp lý. Tuy nhiên theo QĐ HT kế toán hiện nay TK 635 kết chuyển sang 911 nếu DN bạn có hàng tồn kho, khối lượng dỡ dang lớn thì B/C TC sẽ lỗ.
- Hạch toán 635 ( phát sinh hàng tháng ) vào có 335 là không đúng, chỉ HT có 335 khi cần trích trước chi phí ( chưa phát sinh chi phí ) nợ 335 khi chi phí đả phát sinh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA