Chi nhánh công ty mới thành lập - hạch toán độc lập, có công ty mẹ DT hàng năm hàng trăm tỷ thì có đ

  • Thread starter lannhubi
  • Ngày gửi
L

lannhubi

Sơ cấp
17/4/14
10
0
0
Hà Nội
#1
Chào các anh các chị
Em muốn hỏi công ty em mới thành lập chi nhánh hạch toán độc lập vào tháng 4/2014
Công ty mẹ doanh thu hàng năm hàng trăm tỷ. chi nhánh bên em tách ra sẽ có doanh thu cao hơn 1 tỷ/ 1 năm là chắc chắn
Thế nhưng bây giờ đang có cái TT219/2013 các DN mới thành lập từ đầu 2014 ko đc dùng hóa đơn GTGT nếu ko có TSCĐ 1 tỷ,...
Vậy bên em là CN của cty đã dùng pp Khấu trừ có Hóa đơn GTGT rồi thì em có đc theo cty mẹ đăng ký Khấu trừ và in Hóa đơn ko ạ?
Hôm nay em hỏi Thì cán bộ thuế quản lý cty mẹ nói là nếu phụ thuộc thì đc dùng theo cty mẹ, nếu độc lập thì như công ty mới.
Và nếu TSCĐ phải chứng minh có 1 tỷ mà ko phải là ô tô dưới 9 chỗ thì em chưa biết mua cái j làm TSCĐ - vì bên em chủ yếu buôn bán thiết bị chỉ cần mấy cái máy tính và ô tô là xong :) - Quy định gì mà hài hước thế cơ chứ?
Có ai biết thì chỉ dẫn giúp em, em muốn hỏi tư vấn chỗ nào cụ thể, ai biết chỗ nào tư vấn tốt cũng mách giùm em với.
Em cảm ơn cả nhà
 
ACC4RUM

ACC4RUM

Thành viên thân thiết
2/3/09
1,661
312
83
Đà Lạt
#2
Ðề: Chi nhánh công ty mới thành lập - hạch toán độc lập, có công ty mẹ DT hàng năm hàng trăm tỷ thì có đc in hóa đơn không

Theo điểm b khoản 3 Điều 12 Thông tư 219/2013/TT-BTC thì:
b) Doanh nghiệp mới thành lập từ dự án đầu tư của cơ sở kinh doanh đang hoạt động nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ.
Như vậy Chi nhánh thõa mãn điều kiện này được đăng ký tự nguyện nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, phải làm mẫu 06/GTGT gởi cho cơ quan thuế cùng với hồ sơ đăng ký thuế
 
L

lannhubi

Sơ cấp
17/4/14
10
0
0
Hà Nội
#3
Ðề: Chi nhánh công ty mới thành lập - hạch toán độc lập, có công ty mẹ DT hàng năm hàng trăm tỷ thì có đc in hóa đơn không

Theo điểm b khoản 3 Điều 12 Thông tư 219/2013/TT-BTC thì:
b) Doanh nghiệp mới thành lập từ dự án đầu tư của cơ sở kinh doanh đang hoạt động nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ.
Như vậy Chi nhánh thõa mãn điều kiện này được đăng ký tự nguyện nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, phải làm mẫu 06/GTGT gởi cho cơ quan thuế cùng với hồ sơ đăng ký thuế
Vâng em cảm ơn anh ( chi) Lúc nãy em mới đọc lại, cũng thấy có điều này ghi trong thông tư, đang định bụng để mai hỏi lại cán bộ thuế.
 
T

tqthai0606

Sơ cấp
6/8/10
62
0
6
đà lạt
#4
Ðề: Chi nhánh công ty mới thành lập - hạch toán độc lập, có công ty mẹ DT hàng năm hàng trăm tỷ thì có đc in hóa đơn không

Nguyên tắc là nếu bạn đã hạch toán độc lập thì không không quan hệ gì với công ty mẹ hết nên theo thông tư 219 thì vẫn áp dụng như công ty đầu tư mới. Chỉ khác là trong giai đoạn đầu tư xây dựng cơ bản ban đầu thì được phép khấu trừ thuế thôi bạn ạ.
 

BQT trực tuyến

  • Mai Huong
    Mai Huong
    Điều hành cao cấp
  • H
    hangpham@ktt
    Điều hành cao cấp

Thành viên trực tuyến

  • netphuongdong
  • daongocnam0603
  • thuyhang75
  • vietbachnivc
  • toilatoi50
  • HoangmiuTGG
  • Phần mềm FAST
  • bacxeom92
  • Mai Huong
  • hangpham@ktt
  • thoibimat
  • Trangtb59




Xem nhiều