Hợp đồng kkhong nêu số tiền

  • Thread starter thuylady88
  • Ngày gửi
thuylady88

thuylady88

Thành viên thân thiết
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
Cả nhà cho em hỏi. bên e mua hàng chuyển giao thành nhiều lân tổng 140 triệu, trả thành nhiều lan, 1 lân unc 50 triệu.còn lại tt bằng tiền mặt và được xuất háo đơn giá trị <20 tr chia lam nhiều ngày.
giờ e lam hợp đồng chung khong nêu giá trị tiền mà chỉ nêu hàng hóa thôi có đc k? và kèm theo bảng đối chiếu cồng nợ, như vậy số hóa đơn đo có đc khấu trừ k?
em xin cảm ơn ạ.
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Hợp đồng kkhong nêu số tiền

Cả nhà cho em hỏi. bên e mua hàng chuyển giao thành nhiều lân tổng 140 triệu, trả thành nhiều lan, 1 lân unc 50 triệu.còn lại tt bằng tiền mặt và được xuất háo đơn giá trị <20 tr chia lam nhiều ngày.
giờ e lam hợp đồng chung khong nêu giá trị tiền mà chỉ nêu hàng hóa thôi có đc k? và kèm theo bảng đối chiếu cồng nợ, như vậy số hóa đơn đo có đc khấu trừ k?
em xin cảm ơn ạ.
Trên hợp đồng KT tối thiểu phải có tên hàng hóa, đơn giá, hình thức thanh tóan (TM/CK, chia ra mấy đợt, ...), chế tài khi vi phạm, để làm căn cứ giải quyết tranh chấp (nếu có ), nó ko ảnh hưởng gì đến khả năng đc khấu trừ của hóa đơn vì đây là lọai hợp đồng dân sự.
 
V

Vân Nguyễn

Guest
Ðề: Hợp đồng kkhong nêu số tiền

Cả nhà cho em hỏi. bên e mua hàng chuyển giao thành nhiều lân tổng 140 triệu, trả thành nhiều lan, 1 lân unc 50 triệu.còn lại tt bằng tiền mặt và được xuất háo đơn giá trị <20 tr chia lam nhiều ngày.
giờ e lam hợp đồng chung khong nêu giá trị tiền mà chỉ nêu hàng hóa thôi có đc k? và kèm theo bảng đối chiếu cồng nợ, như vậy số hóa đơn đo có đc khấu trừ k?
em xin cảm ơn ạ.
Việc được khấu trừ hay không thì căn cứ vào hóa đơn và hình thức thanh toán, không liên quan đến hợp đồng. Còn hợp đồng thì tối thiểu phải có tên hàng hóa, đơn giá như bạn Hương nói đó bạn
 
thuylady88

thuylady88

Thành viên thân thiết
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
Ðề: Hợp đồng kkhong nêu số tiền

Mình xin cảm ơn, cho mìh hỏi thêm la , nếu mình làm hợp đồng và kèm theo bản đối chiếu công nợ có giá trị 140tr thi các hóa đơn tt bằng tiền mặt đó có đc khấu trừ k?
 
V

Vân Nguyễn

Guest
Ðề: Hợp đồng kkhong nêu số tiền

Mình xin cảm ơn, cho mìh hỏi thêm la , nếu mình làm hợp đồng và kèm theo bản đối chiếu công nợ có giá trị 140tr thi các hóa đơn tt bằng tiền mặt đó có đc khấu trừ k?
Căn cứ Luật số 32/2013/QH13 sửa đổi bổ sung một số điều của thuế thu nhập DN ban hành ngày 19/06/2013 có hiệu lực từ ngày 01 tháng 01 năm 2014

Trích nguyên văn điều 09 luật số 32:

Điều 9.Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
1. Trừ các khoản chi quy định tại khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi khi xác định thu nhập chịu thuế nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; khoản chi thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật;
b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật. Đối với hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của pháp luật.

Hóa đơn dưới 20 triệu, bạn thanh toán bằng tiền mặt thì đuợc khấu trừ bình thường.
 
H

HO Anh Hue

Thành viên thân thiết
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Hợp đồng kkhong nêu số tiền

Mình xin cảm ơn, cho mìh hỏi thêm la , nếu mình làm hợp đồng và kèm theo bản đối chiếu công nợ có giá trị 140tr thi các hóa đơn tt bằng tiền mặt đó có đc khấu trừ k?
Hợp đồng 140tr nhưng hóa đơn mỗi lần < 20tr ( trong ngày < 20tr ) vẫn được khấu trừ.
 
thuylady88

thuylady88

Thành viên thân thiết
29/2/12
106
0
16
Quynh Luu, nghệ an
Ðề: Hợp đồng kkhong nêu số tiền

Mình cảm ơn cả nhà ạ. mình có đọc được cái này " Nếu cùng 1 hợp đồng : giá trị trên 20 triệu (gồm nhiều nội dung công việc) => có chia nhỏ ra cỡ mấy để xuất hóa đơn thì bên bạn cũng phải chuyển khoản mới được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, cho dù viết một ngày hai nhiều ngày chăng nữa
Trưởng hợp này phải dùng tài khoản ngân hàng công ty bạn để chuyển khoản thanh toán cho bên kia thì mới được khấu trừ thuế

Nguồn Bài: http://tuthienbao.com/forum/showthread.php?t=173336#.U2q92IF_uZw#ixzz315RtZSPv"
 
ketoanhathanh

ketoanhathanh

Sơ cấp
19/1/14
27
1
8
HA NOI
Ðề: Hợp đồng kkhong nêu số tiền

Đã để đến lúc kết thúc mới làm Hợp đồng thì đương nhiên tổng giá trị đó bạn phải CK vì >20tr. Tại sao bạn ko tách ra thành nhiều Hợp đồng. Theo mình những hd TT tiền mặt bạn làm hoặc ko làm HĐ cũng được, còn lại bạn tách ra 1 HĐ >50tr để CK (chắc là ko thể làm tròn đc con số này), bạn sẽ phải CK thêm rùi viết PT thu lại phần chênh. BB đối chiếu công nợ làm gộp toàn bộ ko sao, còn BB nghiệm thu nên tách theo từng hd TT = TM và BBNT theo Danh mục trong HĐ. Thân!
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK