Không chốt được sổ bhxh cty cũ có tham gia cty mới được không ?

• Thread starter BHN 12A 1
  • Ngày gửi
B

BHN 12A 1

Cao cấp
20/7/09
202
0
16
25Q ly chieu hoang Q6
E chào các Anh Chị, sổ BHXH của e ở cty cũ ko chốt dc do cty cũ có 1 mình e tham gia hà, ông GĐ ko có tham gia ở cty nào hết vậy mà ko chịu tham gia, nếu muốn chốt sổ thì phải có ít nhất 1 GĐ hay kế toán khác tham gia thì họ mới chốt. Bây giờ e mới vào làm ở 1 cty mới, vậy e nên khai cấp lại sổ BHXH khác có dc ko ? họ tra số CMND của mình có khi nào ko cấp sổ vì mình đã có sổ rồi ko. Đang vướng ở đây, e lo quá .

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Không chốt được sổ bhxh cty cũ có tham gia cty mới được không ?

E chào các Anh Chị, sổ BHXH của e ở cty cũ ko chốt dc do cty cũ có 1 mình e tham gia hà, ông GĐ ko có tham gia ở cty nào hết vậy mà ko chịu tham gia, nếu muốn chốt sổ thì phải có ít nhất 1 GĐ hay kế toán khác tham gia thì họ mới chốt. Bây giờ e mới vào làm ở 1 cty mới, vậy e nên khai cấp lại sổ BHXH khác có dc ko ? họ tra số CMND của mình có khi nào ko cấp sổ vì mình đã có sổ rồi ko. Đang vướng ở đây, e lo quá .

Nếu bạn không cung cấp số sổ cũ cho công ty mới thì mặc định coi như là chưa có sổ, cty mới sẽ làm thủ tục cấp sổ mới cho bạn.
Sau đó trong trường hợp lúc sau công ty cũ chốt đc sổ thì bạn làm thủ tục cộng sổ.

Mình chỉ có đang thắc mắc, là cái cty cũ của bạn họ đã làm thủ tục đăng ký BHXH chưa? Vì nếu theo mình biết thủ tục đăng ký BHXH lần đầu thì nếu GĐ ko tham gia phải chứng minh đã có BHXH ở cty khác. Còn nếu cty có chủ tịch hội đồng quản trị thì pải cam kết ông ấy ko nhận lương từ cty. Còn nếu khi cty cũ của bạn đã đăng ký đc thủ tục BHXH rồi, thì hàng tháng đều pải làm báo cáo, rồi nộp tiền BHXH.
Vậy nên, sổ BHXH của bạn ở cty cũ chỉ ko chốt đc trong trường hợp cty cũ nợ BHXH chưa thanh toán mà thôi.

C

cun2612

Guest
9/5/14
2
0
1
Ha noi

Chị ơi em cũng đang mắc trường hợp giống của chị, Em nghỉ công ty cũ lâu rồi , đi du học nhưng mà vẫn muốn đóng tiếp nên tự bỏ tiền ra đóng , loanh quanh kiểu j giờ kế toán với nhân viên ở đó nghỉ hết, còn mỗi mình em. Muốn chốt sổ mà bên BH ko cho chốt vì bảo còn một mình em tham gia, giờ không đóng được bảo hiểm ở công ty mới. Chị có cách giải quyết gì bảo em với

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

Chị ơi em cũng đang mắc trường hợp giống của chị, Em nghỉ công ty cũ lâu rồi , đi du học nhưng mà vẫn muốn đóng tiếp nên tự bỏ tiền ra đóng , loanh quanh kiểu j giờ kế toán với nhân viên ở đó nghỉ hết, còn mỗi mình em. Muốn chốt sổ mà bên BH ko cho chốt vì bảo còn một mình em tham gia, giờ không đóng được bảo hiểm ở công ty mới. Chị có cách giải quyết gì bảo em với

bạn không chốt dc sổ cũ là do cty cũ đang nợ tiền BHXH, giờ nếu giám đốc công ty cũ đóng đủ thì chốt dc thôi.

V

Vân Nguyễn

Guest

Nếu không chốt sổ được thì sẽ không có tờ rời, nếu lập sổ BH mới thì sẽ đóng từ đầu, nếu bên cũ chưa chốt được thì bạn lập sổ mới, khi nào bên kia chốt được thì làm thủ tục gộp sổ , nếu BH không chịu thì hỏi xem có cách giải quyết nào không

C

cun2612

Guest
9/5/14
2
0
1
Ha noi

bạn không chốt dc sổ cũ là do cty cũ đang nợ tiền BHXH, giờ nếu giám đốc công ty cũ đóng đủ thì chốt dc thôi.

Dạ không ạ, chưa nói đến chuyện có nợ tiền BHXH ko, nhưng mà em vừa đưa hồ sơ ra thì cái chú chỗ BHXH Cầu Giấy nói là giờ công ty còn mỗi mình em là nhân viên nên ko thể chốt được sổ, 1 là chờ khi công ty đóng cửa không hoạt động có văn bản đàng hoàng thì may ra được chốt, hoặc không thì giám đốc phải thay chỗ em đóng bảo hiểm ở đó thì em mới được chốt. Tức là kiểu j cũng phải có 1 người đóng bảo hiểm, mà khổ nỗi giám đốc thì cũng chỉ là người cho mượn tên, chị ấy lại cũng đang đóng bảo hiểm ở chỗ khác rồi, giờ em ko biết phải làm sao, nhiều lúc bực quá muốn bỏ mặc mà tiếc gần 4 năm đóng BH ạ. Em thì ko có chuyên ngành kế toán j cả, kế toán cty cũ đó nghỉ hết rồi, chị ấy chỉ đưa em tài khoản của BHXH cầu giấy để hàng tháng em nộp tiền vào đó, khi em ra BH để nhận thông báo kết quả đóng bảo hiểm thì họ bảo gửi qua bưu điện theo địa chỉ công ty rồi, chứ ko nhận trực tiếp ở BH được, mà em hỏi chị kia ở công ty thì lại bảo không nhận được thông báo gì hết, giờ em ko biết phải làm sao cả hik hik

Nếu không chốt sổ được thì sẽ không có tờ rời, nếu lập sổ BH mới thì sẽ đóng từ đầu, nếu bên cũ chưa chốt được thì bạn lập sổ mới, khi nào bên kia chốt được thì làm thủ tục gộp sổ , nếu BH không chịu thì hỏi xem có cách giải quyết nào không

Dạ em cũng từng định như thế này nhưng sợ sau này rắc rối lại phí toi mấy năm đóng BH vừa rồi nên chưa dám làm j , tự dưng lại đi chui đầu vào mớ bòng bong này mệt quá chị ơi hik hik

T

thanhanht

Guest
17/2/14
37
1
8
tp hcm

chị ơi cho em hỏi là hiên nay e co 2 quyển sổ bh ở Bình duong,gio em muốn gộp sổ cho tiện va hiên tại e chuẩn bị hết thời gian thử viec và đóng bh ở HCM vây e toi đâu để gộp sổ hả chị? e cam ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA