Ký hóa đơn GTGT

• Thread starter phuvank9a
  • Ngày gửi
P

phuvank9a

Sơ cấp
26/7/13
6
0
1
33
Nam Dinh
Em muốn hỏi về việc ký hóa đơn tại vị trí thủ trưởng đơn vi: Có Bắt buộc phải ký sống trên cả 3 liên hóa đơn không? Chỉ ký sống trên liên 1 có ảnh hưởng gì ko?
Mong mọi người chỉ giúp
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Mình không nhớ rõ quy định nào, nhưng hình như là phải ký sống cả 3 liên đó bạn. Nếu không đáp ứng điều kiện này có thể quy về hóa đơn không hợp lệ, và sẽ ảnh hưởng đến người mua (không được khấu trừ VAT đầu vào).

P/s: vấn đề này mình không chắc, nên chỉ đưa ra ý kiến cá nhân thôi nhé.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Ðề: Ký hóa đơn GTGT

Em muốn hỏi về việc ký hóa đơn tại vị trí thủ trưởng đơn vi: Có Bắt buộc phải ký sống trên cả 3 liên hóa đơn không? Chỉ ký sống trên liên 1 có ảnh hưởng gì ko?
Mong mọi người chỉ giúp
Em cảm ơn!

Chỉ cần ký sống liên 1 và để giấy than sang liên 2+3 là được nha bạn. Vấn đề này đã nói nhiều rồi, hình như Mod Phongthanhtp có sưu tầm được 1 văn bản trả lời việc này

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
S

SaiGonTour

Sơ cấp
26/5/12
9
0
0
Đang tìm nhà

Chảo cả nhà
Em nhờ cả nhà tư vấn giúp em về việc Hủy Hóa Đơn Bán Hàng
....
Trường hợp : Khi em xuất hóa đơn và khách hàng đã ký trên hoá đơn rồi, nhưng phát hiện hóa đơn bị sai. vẫn chưa khai thuế, thì em có nhất thiết phải làm biên bản hủy không ạ ?
Tks for your help ^_^

T

thuhienna

Sơ cấp
23/1/13
23
0
1
Hải Phòng

Chảo cả nhà
Em nhờ cả nhà tư vấn giúp em về việc Hủy Hóa Đơn Bán Hàng
....
Trường hợp : Khi em xuất hóa đơn và khách hàng đã ký trên hoá đơn rồi, nhưng phát hiện hóa đơn bị sai. vẫn chưa khai thuế, thì em có nhất thiết phải làm biên bản hủy không ạ ?
Tks for your help ^_^

TH này bạn chỉ làm biên bản thu hồi hóa đơn chứ ko phải hủy nhé, báo cáo tình hình sd HĐ bạn đưa vào mục xóa bỏ, chứ đừng đưa vào mục hủy nhé!

S

SaiGonTour

Sơ cấp
26/5/12
9
0
0
Đang tìm nhà

NHưng Kế Toán bên mình lại nói, nếu hóa đơn sai đã xóa bỏ mà có chữ ký của KH trên đó thì làm biên bản hủy, còn chưa có chữ ký của KH thì không cần làm Biên Bản Hủy. Bên mình in kim hóa đơn, chứ không sài hóa đơn cuốn
Có Link nào quy định về Hủy Hóa đơn share giúp mình nhé, vì mình không làm Kế toán nên mình không hiểu rõ lắm ..<
>.< with thanks >.<

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Bạn tham khảo thêm ở điều 18, thông tư 64:
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA