Thuê Kế toán trưởng

• Thread starter July
  • Ngày gửi
J

July

Guest
5/4/06
3
0
0
Ha noi
Mong các anh chị giải đáp giúp em
Trường hợp Cty muốn thuê KTT bên ngaòi, thì có phải đóng BHXH cho nguòi được thuê? Cách làm lương để báo thuế? Người được thuê làm KTT cần có các điều kiện j?
Cty em trước giờ vẫn có KTT nhưng nay chị í nghỉ, làm cho cty # nhưng nếu cty vẫn muốn chị phụ trách luôn phần kt thuế, coi như thuê chị làm dv KT, muốn hợp pháp hóa thì làm tn ah?
Pls advise me A.S.A.P.
Many thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ttduc

Guest
19/10/06
3
0
0
TP.Cần Thơ
Theo mình thì Cty July nên ký hợp đồng lao động ngắn hạn với chị í thông qua Cty thứ 3, hết hợp đồng thì ký lại tiếp. Khỏi phải lo rắc rối

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
July nói:
Mong các anh chị giải đáp giúp em
Trường hợp Cty muốn thuê KTT bên ngaòi, thì có phải đóng BHXH cho nguòi được thuê? Cách làm lương để báo thuế? Người được thuê làm KTT cần có các điều kiện j?
Cty em trước giờ vẫn có KTT nhưng nay chị í nghỉ, làm cho cty # nhưng nếu cty vẫn muốn chị phụ trách luôn phần kt thuế, coi như thuê chị làm dv KT, muốn hợp pháp hóa thì làm tn ah?
Pls advise me A.S.A.P.
Many thanks.

Hi,
Chị kế toán trưởng của bạn đâu sao không hỏi chị ấy :wall:
Chị ktt của bạn nếu đã là KTT ở cty A có đóng BHXH rồi thì khi làm KTT cho cty bạn nên ký hợp đồng lao động có thời hạn (trong đó bao gồm BHXH, BHYT). Thông thường BHXH sẽ không làm khó nếu chị ấy chứng minh duoc mình đang đóng BHXH ở cty A rồi

J

July

Guest
5/4/06
3
0
0
Ha noi
Theo em biết thì với những hợp đồng từ 3tháng trở lên đã phải đóng BHXH, K rõ 1 người có thể làm KTT nhiều cty cùng lúc k? Anyway Chị í k làm chức danh KTT ở cty kia, k sao. & đã đóng BHXH,YT đầy đủ ở đó, show cho BHXH chắc ok
Nếu chỉ có CC KTT của BTC cấp thì có được trực tiếp ký HĐ làm thuê KTT k ah? vì em thấy có 1 số sách viết ng được thuê lam KTT fải có
+ CC hành nghề KT theo QĐ Đ57 Luật KT
+ CC bồi dưỡng KTT theo QĐ BTC
+ Có đăng ký Kinh doanh dịch vụ hoặc ĐKý hành nghề KT trong DN Dịch Vụ KT
Thế nghĩa là phải có cả CC KTT, cả giấy phép hành nghề và phải có đăng ký ah?Em k hiểu lắm vụ này. Giúp em nốt nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA