Thuế suất thuế GTGT của thuốc diệt côn trùng (muỗi, mối...)??????

• Thread starter trannhat90
  • Ngày gửi
trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội
Các bác cho em hỏi là mặt hàng thuốc diệt côn trùng (muỗi, mối..) hiện nay là chịu thuế suất 5% hay 10%. Công ty em mua hàng của nhà cung cấp thì có 1 nhà cung cấp xuất hóa đơn với thuế suất 10% còn các nhà cung cấp khác là 5%. điện hỏi nhà cung cấp (10%) thì họ bảo là từ ngày 01/03 các mặt hàng diệt côn trùng chịu thuế suất 10%, có 1 nhà cung cấp (hiện đang suất HĐ 5%) thì bảo tùy từng lô hàng (vẫn là mặt hàng đó) mà thuế suất có khi 5% có khi 10%. em đang không hiểu tại sao lại như vậy. có quy định trong văn bản nào không ạ? bác nào biết cho em thông tin với. hiện tại bên em đang phải xuất hóa đơn mà chưa biết viết theo thuế suất nào. thank!

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Thuế suất thuế GTGT của thuốc diệt côn trùng (muỗi, mối...)??????

Các bác cho em hỏi là mặt hàng thuốc diệt côn trùng (muỗi, mối..) hiện nay là chịu thuế suất 5% hay 10%. Công ty em mua hàng của nhà cung cấp thì có 1 nhà cung cấp xuất hóa đơn với thuế suất 10% còn các nhà cung cấp khác là 5%. điện hỏi nhà cung cấp (10%) thì họ bảo là từ ngày 01/03 các mặt hàng diệt côn trùng chịu thuế suất 10%, có 1 nhà cung cấp (hiện đang suất HĐ 5%) thì bảo tùy từng lô hàng (vẫn là mặt hàng đó) mà thuế suất có khi 5% có khi 10%. em đang không hiểu tại sao lại như vậy. có quy định trong văn bản nào không ạ? bác nào biết cho em thông tin với. hiện tại bên em đang phải xuất hóa đơn mà chưa biết viết theo thuế suất nào. thank!
Có lẻ là 5% Theo CV 586/TCT-CS Ngày 07 tháng 2 năm 2014 CS mới về thuế gtgt
.......
6.2. Thuế suất 5%
- Bổ sung hướng dẫn về thuốc phòng trừ sâu bệnh áp dụng thuế suất 5% bao gồm thuốc bảo vệ thực vật theo Danh mục thuốc bảo vệ thực vật do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành và các loại thuốc phòng trừ sâu bệnh khác.
........
Đây là tòan CV

Đính kèm

• CV586_270214_Cs moi ve thue GTGT.rar
    16.6 KB · Lượt xem: 119
trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Trong công văn bạn gửi có dòng này: "Các hàng hóa khác không thuộc Danh mục thuốc bảo vệ thực vật do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành và không phải thuốc phòng trừ sâu bệnh (ví dụ như sản phẩm diệt côn trùng sử dụng trong gia dụng) áp dụng thuế suất 10%." thì phải hiểu thế nào đây ạ? sản phẩm diệt côn trùng này khó hiểu quá.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Trong công văn bạn gửi có dòng này: "Các hàng hóa khác không thuộc Danh mục thuốc bảo vệ thực vật do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành và không phải thuốc phòng trừ sâu bệnh (ví dụ như sản phẩm diệt côn trùng sử dụng trong gia dụng) áp dụng thuế suất 10%." thì phải hiểu thế nào đây ạ? sản phẩm diệt côn trùng này khó hiểu quá.
Thì có gì đâu bạn Tra cứu Danh mục thuốc bảo vệ thực vật do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành có sp của bạn nằm trong đó hay ko nếu có TS là 5%, còn ko có TS là 10%
Ở đây sản phẩm diệt côn trùng sử dụng trong gia dụng cũng đc xem là không phải thuốc phòng trừ sâu bệnh nên áp dụng TS 10%

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Thì có gì đâu bạn Tra cứu Danh mục thuốc bảo vệ thực vật do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành có sp của bạn nằm trong đó hay ko nếu có TS là 5%, còn ko có TS là 10%
Ở đây sản phẩm diệt côn trùng sử dụng trong gia dụng cũng đc xem là không phải thuốc phòng trừ sâu bệnh nên áp dụng TS 10%

haizz. em cũng tra rồi bác ạ. nhưng nó nhiều quá, lại liên quan đến lúa nhiều chứ chuột muỗi thì chả có mấy

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

haizz. em cũng tra rồi bác ạ. nhưng nó nhiều quá, lại liên quan đến lúa nhiều chứ chuột muỗi thì chả có mấy
Nhưng bạn cũng phải coi chừng chứ chuột muỗi mà nó chạy nhầm sang bên này là khổ cả nhà đấy.

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Thế mí khổ chứ lại. chả rõ ràng lắm

jioncarter

jioncarter

Guest
18/6/16
2
1
3
32

Thế mí khổ chứ lại. chả rõ ràng lắm
Cứ thuốc diệt mối, mọt, trừ sâu thì bạn suất hóa đơn là 5%.
Thuốc diệt muỗi, kiến, gián thì hóa đơn là 10%

riêng thuốc diệt chuột của trung quốc thì ko biết là lằm trong loại nào vì mình cũng chưa bán bao giờ :D và lại chưa có khách hàng nào mua thuốc diệt chuột mà bên mình cung cấp như Storm hay Biorat mà đòi hóa đơn lên cũng chả biết luôn

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
Mình không làm về phần này mà nghe mấy bạn nói cũng thấy hoang mang. Cứ làm rồi không biết sau này mấy bác thuế lại phạt phạt phạt.

jioncarter

jioncarter

Guest
18/6/16
2
1
3
32
Mình không làm về phần này mà nghe mấy bạn nói cũng thấy hoang mang. Cứ làm rồi không biết sau này mấy bác thuế lại phạt phạt phạt.
Thuế là vậy mà bạn, không bao giờ có hướng dẫn chi tiết đâu vậy họ mới có cái để phạt hj.

bạn xem bài này của hải quan nè, diệt côn trùng hiện tại 10%
http://www.baohaiquan.vn/Pages/Thuoc-bao-ve-thuc-vat-chiu-thue-GTGT-5.aspx
Bạn nói sai rồi nhé thuốc diệt côn trùng không có chuyện 10% hết đâu nha.
Tất cả các dòng thuốc diệt mối, mọt. đều là 5%
Thuốc diệt ruồi muỗi kiến gián và bọ chét là 10%
Mình làm nghề này mà suất bao nhiêu năm nay rồi chứ có phải mới đâu

• Like
Reactions: trangsb89
C

chitthao

Sơ cấp
2/12/19
2
0
1
39
Mọi người cho mình hỏi, cty mình bên lĩnh vực dịch vụ diệt côn trùng, vậy chi phí mua thuốc để diệt côn trùng cho khách hàng thì hạch như thế nào ah, có cần lập định mức ko ah
trangsb89