Xin mẫu truy lãnh lương doanh nghiệp tư nhân?

• Thread starter copevotam
  • Ngày gửi
copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ
Có ai có cho mình xin mẫu truy lãnh lương doanh nghiệp tư nhân nhé do doanh nghiệp tháng 5 mới xét tăng lương 1 lần, nên ai tới thời hạn tăng vẫn đợi đến tháng 5. nếu được xét duyệt rồi mới làm truy lãnh các tháng trước, mình cảm ơn rất nhiều ạh

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Xin mẫu truy lãnh lương doanh nghiệp tư nhân?

Sao lại phải làm mẫu truy lãnh là thế nào? Cái này do nhân sự và kế toán tiền lương tính toán cho người lao động là đc thôi chứ?
Dựa vào quyết định tăng lương, thời hạn bắt đầu áp dụng mức lương mới, sau đó tính lại lương của các tháng đã trả trước đó, còn thừa thiếu bao nhiêu thì thanh toán vào kỳ thanh toán lương tiếp theo.
Ở đây sẽ có 02 vấn đề bạn cần chú ý:
- Nếu quyết định tăng lương áp dụng cho các tháng trước tháng 5, thì phải truy thu BHXH (vì nếu lương cơ bản tăng thì phải làm điều chỉnh tăng BHXH, và tính truy thu BHXH các tháng trước đã nộp ở mức thấp).
- Tính thuế TNCN phần thu nhập bù trừ vào kỳ lương tiếp theo.

Nếu là mình, mình sẽ tư vấn cho ban giám đốc xét duyệt tăng lương đúng thời điểm, tránh việc phải giải quyết các thủ tục giấy tờ rườm rà lúc sau.

copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ

Mình đã tư vấn rồi nhưng ko đc ạh, và BHXH mình đóng ở mức thấp nhất ạh, mình cũng biết là thanh toán số chênh lệch, nhưng mình muốn xin mẫu bảng thanh toán chênh lệnh mình xem mình tham khảo, và tăng lương nhưng vẫn nằm trong giới hạn ko chịu thuế TNCN
Sao lại phải làm mẫu truy lãnh là thế nào? Cái này do nhân sự và kế toán tiền lương tính toán cho người lao động là đc thôi chứ?
Dựa vào quyết định tăng lương, thời hạn bắt đầu áp dụng mức lương mới, sau đó tính lại lương của các tháng đã trả trước đó, còn thừa thiếu bao nhiêu thì thanh toán vào kỳ thanh toán lương tiếp theo.
Ở đây sẽ có 02 vấn đề bạn cần chú ý:
- Nếu quyết định tăng lương áp dụng cho các tháng trước tháng 5, thì phải truy thu BHXH (vì nếu lương cơ bản tăng thì phải làm điều chỉnh tăng BHXH, và tính truy thu BHXH các tháng trước đã nộp ở mức thấp).
- Tính thuế TNCN phần thu nhập bù trừ vào kỳ lương tiếp theo.

Nếu là mình, mình sẽ tư vấn cho ban giám đốc xét duyệt tăng lương đúng thời điểm, tránh việc phải giải quyết các thủ tục giấy tờ rườm rà lúc sau.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Sao cần phải làm mẫu truy lĩnh gì nhỉ?
Bạn chỉ cần làm lại bảng lương của các tháng đã thanh toán với mức lương mới đã điều chỉnh, rồi thêm cột "Đã thanh toán" thì sẽ ra con số chênh lệch phải trả là bao nhiêu - kẹp cùng với bảng lương đã thanh toán ở tháng trước đó rồi đưa cho sếp ký.
Dựa trên con số điều chỉnh đó mà yêu cầu kế toán thanh toán thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA